ทำระบบกันขโมยผ่าน GSM Module แบบฟรีๆ ทำเป็นสินค้าขายได้ครับ

Started by skytec, July 19, 2013, 11:08:45 AM

Previous topic - Next topic

skytec

Quote from: JMew on July 31, 2013, 02:02:03 PM
มันตั้งค่าได้บ้างไม่ได้บ้าง โทรกลับบ้างไม่โทรกลับบ้าง ส่ง SMS บ้างไม่ส่งบ้าง ไม่รู้เป็นเพราะอะไรค่ะ แต่ RF433 ดีตลอดทุกตัว

Gsm module รวนครับ ต้องมีระบบตัด power เพื่อ hard set ครับ เจอบ่อยมาก
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

AppleIIe

ท่าน skytec ครับ ลองอ่านดีๆ ตามที่ท่าน JMew เขียนไว้ว่า

"เมิ่อหกปีที่แล้วทำ GPS ติดรถแบบ DTMF แล้วมีเสียงตอบรับเป็นภาษาไทย ติดตามทุก 20 วินาที ทำโน่นนี่นั่นได้ ก็เป็นแบบนี้
ลอตแรก ๆ จะดี พอหลัง ๆ ก็จะมีปัญหา reset ตัวเอง
แล้วกลับไปค่า default ทั้งๆ  ที่ตั้ง APN / IP / PORT ไว้แล้ว อยู่ดี ๆ มันก็ลบหมดเลย

ผมสังเกตว่า ทำไม สินค้า lot แรกๆ จึงไม่มีปัญหา  แต่พอ lot หลังๆ กลับ reset ตัวเองได้ พร้อมด้วยปัญหาอื่นๆ

ท่าน skytec เสนอความคิดว่าในปัญหานี้ว่า
"Gsm module รวนครับ ต้องมีระบบตัด power เพื่อ hard reset ครับ เจอบ่อยมาก"

มันเกี่ยวข้องกับ Lot สินค้าอย่างไรครับ ? ทำไม Lot แรก GSM module ไม่รวน แล้ว Lot หลังๆ ทำไม GSM module ถึงรวนละครับ กับการวิเคราะห์ของท่าน

ขอขอบคุณข้อมูลของท่าน JMew ด้วยครับ ทำให้รู้ว่ามันไม่ง่ายนักที่จะทำให้เป็น Product ที่ดี ก่อนขายไปยังลูกค้า
"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

skytec

Quote from: AppleIIe on August 02, 2013, 05:09:58 PM
ท่าน skytec ครับ ลองอ่านดีๆ ตามที่ท่าน JMew เขียนไว้ว่า

"เมิ่อหกปีที่แล้วทำ GPS ติดรถแบบ DTMF แล้วมีเสียงตอบรับเป็นภาษาไทย ติดตามทุก 20 วินาที ทำโน่นนี่นั่นได้ ก็เป็นแบบนี้
ลอตแรก ๆ จะดี พอหลัง ๆ ก็จะมีปัญหา reset ตัวเอง
แล้วกลับไปค่า default ทั้งๆ  ที่ตั้ง APN / IP / PORT ไว้แล้ว อยู่ดี ๆ มันก็ลบหมดเลย

ผมสังเกตว่า ทำไม สินค้า lot แรกๆ จึงไม่มีปัญหา  แต่พอ lot หลังๆ กลับ reset ตัวเองได้ พร้อมด้วยปัญหาอื่นๆ

ท่าน skytec เสนอความคิดว่าในปัญหานี้ว่า
"Gsm module รวนครับ ต้องมีระบบตัด power เพื่อ hard reset ครับ เจอบ่อยมาก"

มันเกี่ยวข้องกับ Lot สินค้าอย่างไรครับ ? ทำไม Lot แรก GSM module ไม่รวน แล้ว Lot หลังๆ ทำไม GSM module ถึงรวนละครับ กับการวิเคราะห์ของท่าน

ขอขอบคุณข้อมูลของท่าน JMew ด้วยครับ ทำให้รู้ว่ามันไม่ง่ายนักที่จะทำให้เป็น Product ที่ดี ก่อนขายไปยังลูกค้า

ผมวิเคราะห์ในประเด็นเรื่องส่งได้บ่างไดม่ได้บ้างครับ การออกแบบระบบ GPS Tracker ที่ ขายกันจะต้องมีระบบ Hard Reset (โดยการตัดไฟเลี้ยง GSM Module )  ส่วนบางรุ่นจะมี pin ที่ใช้ในการ reset อยู่ บางครั้งอาการหนักมากเลยต้องใช้วิธิตัดไฟเลี้ยง module  นี้คือ ความเห็นส่วนหนึ่ง ส่วนประเด็นที่ APN / IP / PORT หายบ่อย หากให้เดา วงจรท่านจะ ใช้ flash memory พวก 24Cxx  พวกนี้จะมีการลบได้ง่ายจากแรงดัน กันนั้นการออกแบบระบบ จ่ายไฟ จึ่งเป้รเรื่องที่สำคัญมากสำหรับพวกนี้ เรื่องนี้เจอบ่อย และเรื่องของคุณภาพของ Flash memory เป็นปัญหาหลักที่ทำให้หาย อันนี้วิเคราะห์จากข้อมูลที่ ท่าน JMEW ให้มาหากผิดก็ขออภัยด้วยครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

AppleIIe

ท่าน skytec ครับ  ผมก็วิเคราะห์ไปตามแต่ละท่าน ตามที่แสดงความเห็นมา
เวลาเป็นสินค้าแล้ว การจะไปแก้โน่นแก้นี้ เพิ่มโน่นเพิ่มนี้ของ Hardware มันออกจะยากนะครับ
ยิ่งหากออกมาจากผู้ผลิตแล้วอาจแทบเป็นไปไม่ได้เลย (แก้ไขตัดต่อ ใส่ของเพิ่มเติม ซึ่งจะเป็นเรื่องดูไม่ดี และหากแก้กันเป็นร้อยเป็นพันตัวหรือมากกว่า คงไม่ไหวกระมัง)
และยิ่งมีข้อเปรียบเทียบว่าของ Lot แรกไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาใน Lot หลังๆ

และอย่างที่ JMew ว่า ในประเด็น
Quote from: JMew on July 29, 2013, 11:29:18 AM
ขายไม่ได้หรอกค่ะ คุณภาพมันห่วย ขายไปก็เสียชื่อ ทำร้อยตัว perfect อยู่ห้าตัว จะขายยังไงคะ?
ซึ่งก็น่าจะเป็นเรื่องคุณภาพของสินค้ามากกว่า และจะแก้สินค้าอย่างไรให้ที่เหลือ 95 ตัว ให้ทำงานได้เหมือนกับ 5 ตัวที่ทำงานได้สมบูรณ์ดี ก็จะขายได้เป็นสินค้าที่ดีได้

อีกเรื่องครับ 24cxx เป็นกลุ่ม eeprom memory นะครับ ซึ่งมักมีความจุไม่ค่อยมากนัก หากนำไปเทียบกับพวก flash memory
เช่น 24c1024 http://www.adrirobot.it/datasheet/memorie/pdf/memoria%2024c1024.pdf
ความแตกต่าง http://wiki.answers.com/Q/What_is_the_difference_between_flash_memory_and_EEPROM
ซึ่งท่าน skytec น่าจะจำผิด แต่ไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไรนะครับ

ซึ่งท่าน JMew ก็แสดงความเห็นในการทำสินค้าประเภทนี้แล้วว่า มีความเสี่ยงแค่ไหนอย่างไร ณ.ช่วงเวลานั้น
คนที่คิดจะทำสินค้าตามหลังอย่างไรต่อไป น่าจะต้องระวังอะไรแค่ไหน (สงสัยคงต้องขอคำปรึกษาจากท่าน JMew ด้วย)
ความสุ่มเสี่ยงก็น่าจะลดลงไปได้มาก

จากจุดนี้ ผมเห็นว่าการทำ Project อะไรก็ตาม(ยิ่งหากเป็นแนวนี้ เช่นกันขโมย)และนำไปสู่ Product อย่างแืท้จริง
มันก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่จะต้องดูแลและแก้ไข ใช้ความรู้กันอีกขั้นอีกตอนกับหลายๆเรื่องในลำดับต่อไป เช่้นเรื่องคุณภาพสินค้า ก่อนที่จะทำขายกันไปสู่ลูกค้าครับ
(หลังจากขายแล้ว เป็นเรื่องที่อาจต้องรับผิดชอบกันอีกมากมายแน่ๆ หากสินค้าทำงานได้ไม่ดีตามที่กำหนดไว้ ) ซึ่งไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายนัก
อย่างไรก็ดี หากคิดจะทำ Project/Product อะไรได้ ทำไปเลยครับ ผิดพลาดก็แก้ไขต่อไป เพราะ "คนที่ทำอะไรไม่ผิดเลย ก็คือคนที่ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ"
http://www.pattanakit.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=538768425&Ntype=128
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

JMew

ไม่ถูกค่ะ ฉันใช้ Internal EEPROM ที่มากับตัว TI เลย ฉันไม่ได้ใช้ EEPROM ภายนอกเลยค่ะ บอร์ดทั้งหมดฉันเคยส่งไปให้น้อง akiraten ไปศึกษา ทั้งโมดูลที่เป็น skynav GPS และ BenQ GSM module ตอนนั้นฉันเล่น voice playback ด้วย คือ GPS ของฉันนอกจากจะเป็นตัวติดตามแล้ว ยังเป็น car security อีกด้วย ก่อนที่ฉันจะมาทำ home security

การที่จะทำเป็น product คุณต้องศึกษาเกี่ยวกับการผลิต การประกันภัย แรงจูงใจทางการตลาด distributor ข้อกำหนด พิกัดศุลกากร การรับประกัน ศูนย์ซ่อม อะไหล่ ความพึงพอใจของลูกค้า ตลาด ประมาณการขาย ฉันจะยกตัวอย่าง case ของเครื่อง pulse oximetry ให้ดูก็แล้วกันนะคะ ส่วนไอ้เครื่องที่โปรเจคมันเจ๊งไปแล้วก็ไม่ต้องไปพูดถึง (เจ็บใจ)

ในการทำของขึ้นมาหนึ่งอย่าง ฉันต้องคำนวณโครงการ วางแผน เก็บเงิน ประมาณการและติดต่ออะไรบ้าง ฉันต้องมีใบอนุญาตอะไรบ้าง ข้อจำกัดกีดกันทางการค้าและกฏหมายมีอะไรบ้าง ฉันต้องไปพบผู้ใหญ่คือใครบ้าง นั่นหมายความว่าการสร้างของขึ้นมาหนึ่งอย่างถ้าฉันไม่มีประสบการณ์อะไรเลย ฉันต้องล้มแน่นอน ถูกต้อง บริษัทหนึ่งของฉันถูกปิดเนื่องจากสายป่านไม่ยาวพอ ทีนี้พอมาถึงโครงการที่ฉันจะเอาจริง ฉันจะแบ่งเงินส่วนหนึ่งมาทำโครงการข้างหน้าเพื่อเป็นงบทดลองผลิตภัณฑ์ใหม่ไว้ก่อนร้อยละ ๘ ส่วนเงินอีก ร้อยละ ๙๒ จะแบ่งเป็นแต่ละส่วน ซึ่งมีคนบริหารเงินตรงนี้ให้ฉันอีกทีหนึ่ง ฉันจะรับผิดชอบเฉพาะส่วนร้อยละ ๘ นั้นเพื่อพัฒนาโครงการใหม่ (ฉันตอบในฐานะนักอิเล็กทรอนิกส์อุตสาหกรรม ไม่ใช่นักอิเล็กทรอนิกส์บริสุทธิ์ที่นั่งง่อยอยู่หน้าจอไม่เคยทำอะไรเลย) 

ฉันใช้คำว่า "หนึ่งอย่าง" นะคะ ไม่ใช่ "หนึ่งชิ้น"

ดูการผลิตของฉัน ซึ่งแบ่งออกเป็นผลิตเองและรับจ้างผลิต

แบบนี้จะรับผลิตให้คนอื่นหรือจะผลิตเองแล้วขายเองดี?

สมมติ โอเค ตัดสินใจแล้ว ผลิตเองดีกว่า ประกอบเอง แล้วยังไงต่อ นี่ค่ะ มาถึงค่าใช้จ่าย (ที่เป็นตัวสีแดง) ต้องไปสู้รบปรบมือกับอีตัวสีแดงนี่แหละ

ยังไม่พอนะคะ ตลาดจะเดินยังไง นี่ค่ะ ตลาดเดินแบบนี้ค่ะ

แล้วต้องพยากรณ์ยอดขายไว้ก่อนเพื่อที่จะพยากรณ์การผลิต

แล้วถึงจะมาบอกตัวเองว่า แต่ละเดือนผลิตได้เท่าไร นำไปใส่ใน supply per month กำลังการผลิตต่อ week ต่อ month / annual

กล่องออกแบบยังไง ทำยังไงถึงสวย ขึ้นมีด ยังไง เอารูปอะไรดี เจาะกระดาษตรงไหน เสียบรูไหน พับยังไง นี่ค่ะ

ต่อมาก็ส่วนครอบ ทำสี นี่ค่ะ ต้องทำ mock ขึ้นมาก่อน แล้วค่อยแก้ไปในแต่ละส่วน แต่ละ dimension

อ้อ ทั้งหมดนี่ฉันทำคนเดียวนะคะ คนอื่นทำก็ไม่ถูกใจและรู้กลยุทธ์เราด้วย อย่าเถียงกันเลยค่ะ ถ้าทำเองถึงจะรู้

คนไม่เคยทำก็เหมือนตาบอด จะไปบอกว่าสีเหลืองเป็นยังไงเขาก็คงไม่รู้
ส่วนคนที่เป็นนักอิเล็กทรอนิกส์บริสุทธิ์ อยู่แต่ในห้องแลปก็เหมือนคนหูหนวก คงไม่ทราบว่าคอร์ดซีเมเจอร์เป็นอย่างไร

คือคำพูดฉันอาจจะรุนแรงนะคะ แต่ฉันอยากให้เพื่อน ๆ ลองทำดูแล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้บอกว่า "มาทำผลิตภัณฑ์กันเถอะ" ใช่ฉันทำ แต่ฉันไม่กะโหลกกะลา ปริญญาที่ฉันได้ ฉันใช้ทุกใบที่ฉันจ่ายเงินไป และฉันเรียนเพราะฉันต้องใช้ ไม่ใช่เรียนเพื่อทิ้งไปหลายส่วน

ที่กล่าวมาทั้งหมด ฉันแค่ "สมมติ" นะคะ ฉันคงไม่จำเป็นต้องบอกว่า ชีวิตฉันผ่านอะไรมาบ้าง อ้อ ฉันไม่เคยกู้ธนาคารนะคะ ฉันใช้เงินสด อ้อ ฉันอายุจะสี่สิบแล้ว คงไม่เป็นน้องใครมั๊งคะ

คำถามคือ แล้วไอ้อีที่สอนอยู่ในสถาบันทั้งหลาย มันมีความรู้จริงเหรอ? ขออภัยอีกครั้งค่ะ ฉัน หนูมิว ไม่ใช่ บริษัท ปตท
โครงการกะเทยท่องโลก

AppleIIe

ต้องขอขอบคุณท่าน JMew เป็นอย่างมาก สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างนี้ ท่านทำทุกอย่างได้ครบวงจรจริงๆ นับถือๆ
คนที่ทำงานแบบนี้ผ่านมาแล้วย่อมรู้ดีว่า การทำ Product เพื่อขายนั้น ไม่ใช่ว่าทำแต่ให้ Project เสร็จแ้ล้วออกมาขายเลยนั้น
มันต้องใช้กระบวนการอีกหลายๆขั้นตอนกว่าจะสำเร็จได้ นับถือในน้ำใจที่แบ่งปันข้อมูลมาให้ทราบครับ

akiraten

EEPROM ข้อมูลหายเหมือนกันเลยครับ แก้ไม่ตกเลยตอนนี้

:(
เว็บบล็อกคนพันธุ์ตรรกะ เพราะชีวิตมีมากกว่า 0 และ 1
http://www.10logic.com