ทำระบบกันขโมยผ่าน GSM Module แบบฟรีๆ ทำเป็นสินค้าขายได้ครับ

Started by skytec, July 19, 2013, 11:08:45 AM

Previous topic - Next topic

skytec

สิ่งที่เราต้องการคือ

• GSM Module ที่สามารถส่งข้องมูลได้ แบบ SIM 300 ก็ได้ หรือ ES ก็มีขาย หรือที่บ้านหม้อ
  • บอร์ดควบคุม เช่น Arduino
  • เขียนโปรแกรมเล็กน้อยโดยให้เขียนโปรแกรม หมุนโทรศัพท์ ไปหาเราเมื่อมันมีขโมยเข้าบ้าน
  • การโทรจากเครื่อง GSM module ให้โทรครับเดียว แล้ววางหูเลย เรียกว่ายยิงแล้วกัน เราเองไม่ต้องรับ เลยไม่เสียเงิน
  • บันทึกเบอร์ที่โทรศัพท์เราว่าหากมีสายเข้ามาจากเบอร์นี้แสดงว่าขโมยเข้าบ้าน ที่เหลือแล้วแต่จะจัดการ

การนำไปประยุกต์ใช้งาน

• เตือนภัย น้ำท่วม
  • กันขโมยรถ กันขโมยในบ้าน
  • เตือนแก๊สรั่วที่บ้าน
  • เตือนไฟไหม้
  • สุดแต่ใจจะใช้งาน ...

ขอให้สนุกครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

akiraten

เว็บบล็อกคนพันธุ์ตรรกะ เพราะชีวิตมีมากกว่า 0 และ 1
http://www.10logic.com

AppleIIe

ผมคิดว่าคิดและทำเพื่อทดลองและทดสอบนะพอได้ครับ ทำเอง ใช้เอง รู้เอง คงไม่มีใครว่ากันครับ
หากทำขาย ต้องคิดเยอะและให้รอบคอบ รอบด้านให้มากครับ อาจเสียชื่อได้โดยง่ายครับ และผิดใจกันเปล่าๆ ขอให้ระวังด้วยครับ
ยิ่งเป็นด้าน พวกกันขโมยแล้วยิ่งน่ากลัวครับ เพราะโดนกล่าวหาได้ง่ายๆ คิดให้ดีนะครับหากจะทำขาย
แต่หากทำแจก เพื่อเก็บข้อมูล หรือทดลอง อันนี้คงไม่มีใครว่ากันได้
ดังนั้นเอาแค่เป็น Project ประเภทเตือนให้รู้่จะดีกว่า หากไปเป็นกันขโมยแล้วอาจจะยังไม่ค่อยน่าเชื่อถือได้
แต่เมื่อใช้จริงแล้ว เก็บปัญหามาใด้หมด ( ไม่ Hang / GSM ไม่รวน / SIM มีปัญหา / Sensor ไม่รวน / ไฟฟ้าดับ ฯลฯ ) แล้วค่อยคิดทำเพื่อขายให้เป็น Product อีกที (ซึ่งคงจะใช้เวลากันพอสมควร และอาจต้องกำหนดขอบเขตทั้งการทำงานและความรับผิดชอบ)
แต่หากคิดจะทำอะไร ทำเลยครับ ไปให้สู่เป็น Product ได้ยิ่งดี สนับสนุนในความคิดดีๆครับ
"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

AppleIIe

อีกประเด็นนะครับ หากเครื่องทำหน้าที่ป้องกันขโมย หรือแจ้งเหตุร้าย โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว คงไม่จำเป็นให้เครื่องโทรมาแล้ววางสายครับ (คงเป็นความคิดเพื่อประหยัดเงิน)
เพราะในเวลาเหตุการณ์วิกฤต คงต้องการรู้เรื่องให้เร็วที่สุดครับ หากเครื่องสามารถบอกได้ทันทีจะเป็นประโยชน์มากกว่า ว่าเกิดที่จุดไหนอย่างไร(Sensor ไหนทำงาน) จะได้รีบป้องกันได้ทันที จะได้ประโยชน์มากกว่า (อาจยกเว้นหากคิดว่าใช้ Sensor เพียง 1 ตัวต่อ GSM 1 ตัวแต่ในทางปฏิบัติอาจมีปัญหาอื่นๆมากกว่าครับ ทำให้การประหยัดในการทำงานแบบนี้ออกจะทำให้ยุ่งยากมากกว่า)
ซึ่งผมเห็นว่าคงไม่เกี่ยงว่าจะต้องมาประหยัดเงินเพื่อเรื่องนี้นะครับ (ไม่จำเป็นต้องฟรี หากมันได้ประโยชน์ในเวลาอันวิกฤต)
ดังนั้นประเด็นการโทรฟรีแบบนี้ผมคงไม่เห็นด้วย
"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

boe

เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ
แต่เห็นจีนทำกันโขมย GSM มาชุด พันกว่าๆ ก็เลยเลิก
ถ้าทำจริงต้องทำให้มีมูลค่ามากกว่านี้ครับ
ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน

JMew

ว๊ายยย ทำเหมือนกันเลย แต่ของฉันนอกจากส่ง SMS แล้วยังโทรกลับหาเราให้เราด่าโจรได้ด้วย หรือถ้าฉุกเฉิน พ่อกับแม่ของฉันกดปุ่มโทรหาฉันได้ด้วยค่ะ ฉันทำเป็นรูปไข่ ใช้โมดูล BENQ มีเซนเซอร์ประตู ผ่าน 433 MHz กับเซนเซอร์แก๊ส ใส่ถ่าน 12V ก้อนเล็ก อยู่ได้ประมาณเก้าเดือน สามารถแจ้งเตือนได้ 3 หมายเลข มีรีโมตอินฟราเรตกับรีโมต 433 MHz เชื่อมต่อกับสุดาได้ผ่าน 433MHz Digital Encode ของฉันสามารถกำหนดเซนเซอร์แบบ Wireless ผ่าน 433 ได้ และ 315 ก็ได้ รองรับเซ็นเซอร์ ทั้งหมด 64 ตัว สามารถแบ่งโซนได้ 8 โซน แบ่งเป็น House A,B,C,D,E,F ... และแบ่งเป็น House A Zone 01,02,03,04 ... เซ็นเซอร์มี RH-Temp. Sense / Door Alert / Gas Alert / Microwave Doppler / Rain Sensor / Particle Matrice / Light / Sound / Proximity 

ใส่ซิมตรงนี้

อันนี้เซนเซอร์ประตูค่ะ บ้านฉันเอง

อันนี้รีโมตอินฟราเรด กับรีโมต 433

อันนี้คู่มือค่ะ

อันนี้ อธิบายความเข้าใจเกี่ยวกับ Microwave Doppler sensor ที่ใช้แทน PIR เนื่องจากมี interference น้อยกว่า และเป็นเทคโนโลยีใหม่ที่ราคาถูกกว่า PIR

ส่วนอันนี้คือการ Config ผ่าน SMS พร้อมทั้งตั้ง Password และ SUDDA interface

โครงการกะเทยท่องโลก

skytec

Quote from: JMew on July 19, 2013, 03:12:01 PM
ว๊ายยย ทำเหมือนกันเลย แต่ของฉันนอกจากส่ง SMS แล้วยังโทรกลับหาเราให้เราด่าโจรได้ด้วย หรือถ้าฉุกเฉิน พ่อกับแม่ของฉันกดปุ่มโทรหาฉันได้ด้วยค่ะ ฉันทำเป็นรูปไข่ ใช้โมดูล BENQ มีเซนเซอร์ประตู ผ่าน 433 MHz กับเซนเซอร์แก๊ส ใส่ถ่าน 12V ก้อนเล็ก อยู่ได้ประมาณเก้าเดือน สามารถแจ้งเตือนได้ 3 หมายเลข มีรีโมตอินฟราเรตกับรีโมต 433 MHz เชื่อมต่อกับสุดาได้ผ่าน 433MHz Digital Encode ของฉันสามารถกำหนดเซนเซอร์แบบ Wireless ผ่าน 433 ได้ และ 315 ก็ได้ รองรับเซ็นเซอร์ ทั้งหมด 64 ตัว สามารถแบ่งโซนได้ 8 โซน แบ่งเป็น House A,B,C,D,E,F ... และแบ่งเป็น House A Zone 01,02,03,04 ... เซ็นเซอร์มี RH-Temp. Sense / Door Alert / Gas Alert / Microwave Doppler / Rain Sensor / Particle Matrice / Light / Sound / Proximity 

ใส่ซิมตรงนี้

อันนี้เซนเซอร์ประตูค่ะ บ้านฉันเอง

อันนี้รีโมตอินฟราเรด กับรีโมต 433

สวยดีครับ อันนี้ผลิิตที่ไหนครับ นำเข้าจากจีนหรือเปล่าครับ  สวยเหมือนเจ้เลย 55555

อันนี้คู่มือค่ะ

อันนี้ อธิบายความเข้าใจเกี่ยวกับ Microwave Doppler sensor ที่ใช้แทน PIR เนื่องจากมี interference น้อยกว่า และเป็นเทคโนโลยีใหม่ที่ราคาถูกกว่า PIR

ส่วนอันนี้คือการ Config ผ่าน SMS พร้อมทั้งตั้ง Password และ SUDDA interface

ผลิตที่ไหนครับ หรือนำเข้าจากไหนสวยดีครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

JMew

skymicrowave electronics ค่ะ เซินเจิ้น บริษัทย้ายแล้วค่ะ ไม่ได้อยู่ Xinnuo Da Cha แล้วนะคะ
โครงการกะเทยท่องโลก