Gadget Tip&Trick

Started by MicroX, March 01, 2013, 03:05:16 AM

Previous topic - Next topic

pikky_team

ไอเดียบรรเจิดครัับ เจ๋งเลย

wlasoi

ปืนกาวนี่ไปร้าน 20 บาท ได้ทั้งปืนทั้งแท่งกาวเลยน่ะ ครับ .. 555+

MicroX

Quote from: wlasoi on June 17, 2016, 05:25:54 PM
ปืนกาวนี่ไปร้าน 20 บาท ได้ทั้งปืนทั้งแท่งกาวเลยน่ะ ครับ .. 555+

ไปเจอมาครับ เห็นเป็นการพัฒนาทักษะดีครับ (เพื่อไปสู่การพัฒนาขั้นต่อไป) และเป็น wireless ใช้ออกภาคสนามดีครับ

vittaya_m

ผมชอบให้ไฟแช๊คลนเอาสำหรับจุดใหญ่ๆ ครับ
แนวคิดนี้ทำให้จุดมันเล็กดีครับ ชอบๆ
ตอนแรกคิดจะทำลวดความร้อน 12V แล้วครับ ไว้ออกภาคสนาม
มาเจอแนวคิดนี้ ง่ายดีครับ

ปืนกาว 20 บาทระวังด้วยนะครับ
สายมันเเปื่อยง่าย ขาดแบบลวดโผ่ลเลย

MicroX

เสารองปริ้นแม่เหล็ก

ไปเห็นเสารองปริ้นโคมไฟ LED มาครับ

การใช้งานสะดวกดีเวลาทดลอง หรือจัดเก็บครับ

วาง layout สำหรับทดลองก่อนเจาะจริง

จัดเก็บก็สะดวกดี แปะไว้ตามชั้น

แต่เสียดายที่ตอนนี้ ยังหาซื้อยากครับ ราคาก็แพง เลยหาวัสดุมาทำเองดีกว่า

แม่เหล็กวงงกลม กับเสารองปริ้น

นำมาติดด้วย Epoxy จะแน่นกว่าพวกกาวร้อนหรือ super glue

นำกาวยางมาผสมทินเนอร์ให้ใส ทาไว้เกลี่ยให้บาง

แล้วทิ้งให้แห้ง ไว้กันลื่นครับ

MicroX

เสารองปริ้นแม่เหล็ก(ต่อ)

แม่เหล็กแบบแท่งกลมขนาด 3 mm

นำมาเจาะเสาลองปริ้นให้ลึกพอดี

ตอกลงไปให้พอดี (ต้องพอดีนะครับ ไม่เช่นนั้นมันจะดูดไม่แน่น)
อาจใช้ superglue ช่วยกันหลุด

นำกาวยางมาผสมทินเนอร์ให้ใส ทาไว้เกลี่ยให้บาง
แล้วทิ้งให้แห้ง ไว้กันลื่นครับ

แบบนี้แม่เหล็กราคาจะถูกกว่าแบบกลม เสารองปริ้นต้องสูงเผื่อความยาวของสกรูด้วย

MicroX

เสารองปริ้นแม่เหล็ก(ต่อ) แผ่นแม่เหล็ก

สำหรับงานบางชิ้นที่ไว้ทดลองนานๆเลย ใช้แผ่นแม่เหล็กจะสะดวกกว่าครับ
ซื้อได้จากร้านไดโซะ หรือร้านเครื่องเขียนครับ ซื้อขนาด A4 มาตัดเอา