สอบถาม IC ATMEGA16 คะ

Started by manaw, February 02, 2013, 08:39:59 PM

Previous topic - Next topic

manaw

สอบถาม IC ATMEGA16A-PU กับ ATMEGA16-16PU คะมีความแตกต่างกันอย่างไรคะ คือเพิ่งเริ่มหัดเล่น Micro

เนื่องจากว่าหนูได้โทรไปถามทางร้าน es เข้าบอกว่าตัว ATMEGA16-16PU เลิกผลิตไปแล้วและให้ใช้เบอร์แทนเป็น ATMEGA16A-PU แทน

ไม่ทราบว่าใช้ได้จริงรึป่าวคะ พอดีไปยืมหนังสือของอาจารย์มาอ่านเข้าใช้ ATMEGA16-16PU คะ

samira

http://www.atmel.com/Images/doc8163.pdf

จากเอกสารนี้ เขาว่า

The ATmega16A is a functionally identical, drop-in replacement for the ATmega16.

In order to optimize the manufacturing process and to further reduce current
consumption, an optimized version of ATmega16 has been introduced.

ฉนั้น ที่ es ว่ามา ก็ควรจะถูกต้อง
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

rva

เข้ามายืนยันอีกเสียง

firmware.c

น้องครับพีแนะนำให้หัดอ่าน datasheet ครับฝึกเอาไว้ครับสำคัญสำหรับคนเล่น electronics
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

manaw

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคะ เท่าที่อ่านดูหนูคิดว่ามันน่าจะแตกต่างทางไฟฟ้านิดหน่อย เดี่ยวรอซื้อเครื่องเบิร์นจากพี่ Chu แล้วจะได้รู้กัน ขอบคุณอีกครั้งคะ

ideachanel99

ขอต้อนรับเข้ากลุ่มคนเล่น AVR คับ ปล ระวังหมดตูดนะ

p_chusak

ATMEGA16A  ตัดข้อจำกัดของ atmega16 กับ atmega16L ออก ดังนั้น ATMEGA16A จะใช้แทนได้ทั้ง mega16L และ 16 เฉยๆ  ตัว device signature ยังเป็นตัวเดียวกันเลย code เหมือนกัน ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไรใดๆทั้งสิ้น และแนะนำว่า ควรซิ้อเฉพาะ รุ่น A มาใช้เท่านั้น รุ่นเก่า มันเก่าแล้วค้าง stock แพงด้วย อย่าเอามาใช้เลยครับ