Micro Switch แบบนี้ ที่บ้านหม้อมีขายไหม

Started by olee, February 26, 2013, 08:09:10 PM

Previous topic - Next topic

olee

ผมมี MicroSoft Mouse และ Targus Mouse ที่ Micro Switch เสีย
ที่บ้านหม้อมี MicroSwitch แบบในรูปไหม

MicroX

หาซื้อได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ให้ลองถอดมาทำความสะอาดดู หลักการของแทคสวิทช์จะคล้ายๆกันครับส่วนใหญ่คอนแท็คมันจะเกิดอ๊อกไซด์ ถอดมาขัดก็ใช้ได้ครับ

ลักษณะของแทคสวิทช์

ตัดปุ่มยึดออกด้วยคัตเตอร์

รูปเมื่อแยกชิ้นส่วนออกแล้ว

ตัดยางลบหมึกให้มีขนาดพอดีที่จะทำความสะอาดได้

หลังจากทำความสะอาดแล้ว

แผ่นกลมก็ทำความสะอาดด้วยยางลบหมึกเช่นกัน พยายามอย่าใช้มือไปจับมันจะเกิดอ๊อกไซด์ ได้ง่าย

ประกอบกลับ ลองทดสอบกดดู เสร็จแล้วใช้ปลายแหลมหัวแร้งจี้ลงไปตรงจุดเพื่อให้พลาสติดมันละลายออกมา
เท่านี้ก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้วครับ

olee

ยังเลยครับ ส่งสัยต้องทำแบบที่คุณทำให้ดู

AppleIIe

ยกนิ้วโป้ง ให้ท่าน MixcroX เลยครับ ยอดนักคิดจริงๆ
"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

olee

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม mouse Microsoft กับ targus ที่ใช้ เขาถึงใช้ micro switch แบบ แปลก ๆ หาซื้อยากครับ ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นเขาใช้แบบใน Link
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=17100148

MicroX

สวิทช์ราคาไม่กี่บาทครับ แต่พอจะเปลี่ยนมันนี่สิลำบาก แต่ก่อนเพื่อนๆ ผมเห็นบ่นกันบ่อยเรื่องสวิทช์เสีย
ก็เลยถ่ายรูปเก็บไว้เวลาซ่อมงานของผมเอง เผื่อไว้ให้ดูจะได้ไม่ต้องอธิบายมาก

izerox

เยี่ยมมากครับ เล็กๆ น้อยๆ แต่ได้ประโยชน์มากมายครับ

sardtra