Atmel Studio 6.1 Beta ออกมาแล้วครับ

Started by AnutSangka, February 25, 2013, 07:42:50 PM

Previous topic - Next topic

p_chusak

ตัว 6.0 เอง ก็ใส่ XML file  สำหรับ stk500 มาไม่ครบครับ ไม่เข้าใจเขาเหมือนกันว่าทำไมยิ่งทำยิ่งแย่

MicroMan

Quote from: dynamic on March 09, 2013, 10:21:40 PM
เหตุผลหนึ่งที่ยังใช้ตัวเก่า เพราะ mk II ของ ETT ไม่รองรับเวอร์ชั่นใหม่ .....เศร้า  :'(
ตอนนี้สามารถส่งตัวเครื่องกลับไป upgrade firmware เป็นรุ่น v1.15 ที่ อีทีที พระโขนง ซึ่งสามารถใช้ได้กับ AVR Studio ได้ถึง V6.1 Beta ได้แล้วครับ

firmware.c

เยี่ยมเลยครับผมก็เจอปัญหานี้อยู่พอดี
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

az

Quote from: MicroMan on March 14, 2013, 03:49:47 PM
Quote from: dynamic on March 09, 2013, 10:21:40 PM
เหตุผลหนึ่งที่ยังใช้ตัวเก่า เพราะ mk II ของ ETT ไม่รองรับเวอร์ชั่นใหม่ .....เศร้า  :'(
ตอนนี้สามารถส่งตัวเครื่องกลับไป upgrade firmware เป็นรุ่น v1.15 ที่ อีทีที พระโขนง ซึ่งสามารถใช้ได้กับ AVR Studio ได้ถึง V6.1 Beta ได้แล้วครับ
ไม่ทราบว่าสามารถ update firmware เองได้ไหมครับ หรือว่าต้องให้ ทางอีทีที update ให้
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

samira

Quote from: MicroMan on March 14, 2013, 03:49:47 PM

ข่าวดีครับ น่าจะประกาศในเวปของบริษัทด้วยนะครับ เพราะหากทราบแบบนี้
ตอนเข้ากรุงครั้งล่าสุดตอนปีใหม่ ก็คงเอาไปให้ upgrade ให้แล้ว
ที่ว่าใช้ได้ถึง V6.1 นั้น แปลว่า ใช้ 6.0 คงได้ด้วยนะครับ เพราะผมใช้แค่ 6.0 ยังไม่กล้าใช้ beta6.1

ครับ ก็อยากทราบเหมือนกันว่า จะ upgrade เอง โดยไม่ต้องส่งเครื่องได้หรือเปล่าครับ ????

" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

MicroMan

Quote from: samira on March 14, 2013, 08:22:05 PM

ข่าวดีครับ น่าจะประกาศในเวปของบริษัทด้วยนะครับ เพราะหากทราบแบบนี้
ตอนเข้ากรุงครั้งล่าสุดตอนปีใหม่ ก็คงเอาไปให้ upgrade ให้แล้ว
ที่ว่าใช้ได้ถึง V6.1 นั้น แปลว่า ใช้ 6.0 คงได้ด้วยนะครับ เพราะผมใช้แค่ 6.0 ยังไม่กล้าใช้ beta6.1
ครับ ก็อยากทราบเหมือนกันว่า จะ upgrade เอง โดยไม่ต้องส่งเครื่องได้หรือเปล่าครับ ????

firmware ใหม่ที่สามารถใช้กับ AVRStudio V6.1Beta ได้ สามารถใช้กับ AVRStudio version ที่ต่ำกว่าได้ทั้งหมดครับ(ทดสอบกับ AVRStudio V6.1beta และ V5.1 และ V4.18 ด้วย Windows-XP)

สำหรับการ upgrade firmware จะไม่สามารถ upgrade ผ่าน AVRStudio ทางพอร์ต USB ได้โดยตรงเหมือนของแท้ครับ การ upgrade ต้องมีเครื่องโปรแกรมภายนอกอีก 1 ตัวที่สามารถโปรแกรม AVR(AT90USB162) ผ่าน Port ISP 10PIN ได้ เป็นตัวจัดการ ซึ่งท่านที่มีเครื่องมือโปรแกรม AVRISP อยู่มากกว่า 1 ชุดก็คงสามารถทำได้แต่ถ้าไม่มีเครื่องมืออยู่ หรือมี AVRISP mkII อยู่เพียงชุดเดียวก็ไม่สามารถ upgrade เองได้

ท่านใดมีทรัพยากรพร้อมสามารถติดต่อขอ firmware กับทาง อีทีที ทาง email ได้ครับ

dynamic

เด๊๋ยวมีเวลาว่างจะถือไปที่ร้านครับ ตอนนี้จัด STK500 ไปก่อนพลางๆ ก็โปรแกรมได้อยู่ แต่อยากรู้เหมือนกันว่า ถ้าไปอัพแล้ว จะมี GUI อะไรของ AVR Studio รองรับมั้ง เช่น มีเช็คบ๊อกให้เลือก Fuse bit , Read flash , write flash , read eeprom อะไรประมาณนี้ หน้าตาจะเหมือนตอน AVR Studio 4 หรือเปล่าครับ

samira

ท่านใดมีทรัพยากรพร้อมสามารถติดต่อขอ firmware กับทาง อีทีที ทาง email ได้ครับ

รบกวนคุณ microman ที่ว่า ติดต่อทาง ETT นั้น คือ sale@etteam.com หรือเปล่าครับ
ช่วย confirm หน่อยครับ

อ้อ ผมมี AVRDragon จะใช้เป็นตัว  update firmware ได้หรือเปล่า
เดาว่า คงจะมี เอกสารบอกวิธีการ update ให้ด้วย

หากทำได้ จะได้เอา AVRISP MK ii มาใช้สักที
ตัวแรก เป็นรุ่น AVR ISP V1.0  ที่ซื้อจาก ETT มาใช้ ทนมากและใช้เป็นหลักและคุ้มเหลือเกิน

ขอบคุณครับ
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.