[สอบถาม] การส่งข้อมูลจาก arduino ไปยังฐานข้อมูลโดยใช้ AT Command ผ่าน GPRS module ค่ะ

Started by BaKu, March 02, 2013, 12:58:18 AM

Previous topic - Next topic

BaKu

ตอนนี้กำลังทำโปรเจ็คโดยมีการทำงานคือรับค่าจาก GPS และแสดงบน Google map

ต้องการสอบถามว่าพอจะมีตัวอย่างโค้ดเกี่ยวกับการส่งค่าจาก arduino ไปเก็บยังฐานข้อมูลบ้างมั้ยคะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

tumrobot

มีหลายวิธีมากเลยครับ
1. รับข้อมูลพิกัดจาก GPS ผ่าน GSM Module ส่งข้อมูลที่ได้ขึ้น Server ใช้ PHP คัดข้อมูลพิกัดลงบน Database MySQL
    เปิด Web เรียก Google Map แล้วดึงข้อมูลจาก MySQL มา Post บนหน้า Web
2. ข้อมูล GPS ผ่าน Ethernet Sheild ขึ้น Server แล้วก็เขียนข้อมูลลง Database เปิด Web เรียก Google Map แล้วดึงข้อมูลจาก MySQL มา Post บนหน้า Web
3. ข้อมูล GPS ผ่าน Serial แล้วใช้ VB, VC แล้วแต่ถนัดเขียนข้อมูลลง Database เปิด Web เรียก Google Map แล้วดึงข้อมูลจาก MySQL มา Post บนหน้า Web

แล้วคุณใช้วิธีไหนล่ะครับ ตัวอย่างโค้ด ของอะไร Arduino? PHP? Web? Database?
เยอะอยู่เหมือนกันนะ

Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com