สอบถาม ติดตั้ง Sqlite3 บน Raspberry Pi

Started by wiput, July 04, 2013, 03:31:48 AM

Previous topic - Next topic

wiput

ผม remote ไปที่บอร์ด raspberry pi โดยใช้ ssh คับ
พอรีโมทได้แล้วก็ ใช้สำหรับ sudo apt-get install sqlite3 แต่ว่ามันไม่สามารถเชื่อมต่อกับเซิร์ฟเวอร์ได้
มีวิธีตั้งแบบไหนบ้างคับ ขอบคุณมากคับ

(ผมเข้าใจว่าบอร์ด raspberry ไม่ได้เชื่อมต่อเน็ตเลยโหลดโปรมแกรมจาก server ไม่ได้ )

รบกวนถามอีกอันคับ มีวิธีที่จะ ทำ File system image ซึ่งรวม sqlite3 ไปด้วยเลย ไม่ต้องมานั่ง install ภายหลัง

Short Circuit

แล้วทำไม ไม่ต่อเนตให้ pi ละครับ

ส่วนอีกคำถาม
ก็ลงโปรแกรมที่ต้องการให้เรียบร้อยใน pi แล้วก็ใช้โปรแกรมเซฟ .img  เก็บเอาไว้ เวลาเขียนลง sd ก็ใช้งานเหมือนตอนเซฟเก็บไว้

wiput

ขอบคุณ   มีวิธีอื่นไหวคับที่ไม่ต้องต่อ internet ให้ pi โดยตรงอ่ะ   สามารถลงผ่าน host ได้เปล่า

amaloma

ไม่ต่อเนตให้ pi ละครับ

เค้าทำวิธีง่ายๆให้แล้ว จะหาวิธียากทำไมละครับ

wiput

คือผมต่อเน็ตมหาลัยอ่่ะคับ  แล้วมันต้อง log in หน้า web เพื่อจะออก internet อีกที เลยไม่รู้จะทำไงอ่ะคับ555 มีวิธีเปล่าคับ คุณ amaloma

Short Circuit

ก็เข้าหน้า x windows ของ pi เพื่อ log in ก็ได้นิครับ

wiput

ไม่มีจอที่มี HDMI อ่ะคับ ตอนนี้ใช้ ssh remote ผ่าน LAN ด้วยอ่ะคับ 
ได้ละคับ ใช้ Filezilla โหลด package แล้วไป install อีกที

wiput

ถามหน่อยคับ  ผมต่อ HDMI- type A to type A เข้าที่ notebook ที่มี HDMI ได้เปล่าคับ  ใช้ จอของ notebook แทน