จำเป็นต้องใช้ PIC เขียนข้อมูลกับ SD Card ใช้ PIC ตระกูล 18F ดีไหม

Started by ph_sarawut, February 23, 2013, 02:05:30 PM

Previous topic - Next topic

ph_sarawut

ตามหัวข้อครับ จำเป็นต้องใช้ PIC เขียนข้อมูลกับ SD Card
ใช้ PIC ตระกูล 18F ดีไหม
พอดีโจทย์กำหนดต้องเป็น PIC เท่านั้น ผมหาข้อมูลในกูเกิลมาบ้างแล้ว
แต่อยากจะขอข้อมูล ท่านที่ที่เคยทำมาแล้วว่า ใช้ PIC เบอร์ไหน รุ่นไหน ซีรี่ย์ไหน
ที่น่าจะโอเคสุดครับ

wlasoi

PIC24F ครับ .. เป็น core 16bit Flash endurance ได้ 10,000 ครั้ง  FLASH RAM เยอะพอใช้งาน

amaloma

p_chusak

pic18F ยังไหวครับ แต่ต้องเป็นรุ่น แรมมากพอ ตัวอย่างเบอร์ที่ใช้ได้ ที่มีขายที่ es

pic18F2680
pic18F2620
pic18F46K20
pic18F46K22
pic18F46K80
ที่เป็น dip จะมีประมาณนี้ครับ เลือกเบอร์ที่แรมมากๆ เกิน 3K ครับถึงจะใช้ lib ของ microchip ได้สดวก

ตอนเขียนใหม่ๆจะยุ่งนิดหน่อยตรงตั้งค่า ของ C18 ครับ แต่ตัวอย่างรุ่นหลังๆ เป็น xc8 อะไรก็ง่ายขึ้นครับ
สงสัยก็มาถามในเวปนี้ได้ครัย

ph_sarawut

ขอบคุณครับ
งั่นเดี่ยวผมลองเช็ค
PIC24F ดูครับ
ส่วนที่เป็นตระกูล 18F
ผมจะลองเลือกที่มีแรมเยอะอย่างท่าน p_chusak
แนะนำแล้วกันครับ

ph_sarawut

Quote from: wlasoi on February 23, 2013, 02:15:47 PM
PIC24F ครับ .. เป็น core 16bit Flash endurance ได้ 10,000 ครั้ง  FLASH RAM เยอะพอใช้งาน
พอจะแนะนำเบอร์ได้ไหมครับ
พอดีผมไปอ่านอีกกระทู้ เห็นท่าน wlasoi
แนะนำเบอร์ใหญ่เลยอยากให้ท่านช่วยบอก
เบอร์ที่มีขายในบ้านเราหน่อยครับ
ขอบพระคุณครับ

p_chusak

ลองโหลด microchip application lib แล้วลอง compile ดูเลยครับ มันจะบอกว่าใช้แรม รอม ไปเท่าไร แล้วเราค่อยไปเลือกเบอร์

ph_sarawut

Quote from: p_chusak on February 23, 2013, 05:07:37 PM
ลองโหลด microchip application lib แล้วลอง compile ดูเลยครับ มันจะบอกว่าใช้แรม รอม ไปเท่าไร แล้วเราค่อยไปเลือกเบอร์
อ่อครับ