โครงการลดการจ่ายค่าไฟฟ้า + ลดโลกร้อน

Started by ae123, July 01, 2013, 02:09:48 PM

Previous topic - Next topic

ae123

เห็นช่วงนี้บางที่ลดราคาแผง solar cell ราคาไม่แพง
อากาศร้อนมากแดดแรง เปิด AIR 18000BTU ได้สบายครับ

modifymc

สุดยอดเลยครับข้อมูลความรู้ทั้งนั้น

NanoSoftTech

คิดราคาค่าอุปกรณ์รวมกันแบบถูกๆซัก 15000 บาท จุดคุ้มทุนคือ 5000วัน หรือประมาณ 13 ปี ครึ่ง

เดี๋ยวราคาอุปกรณ์ถูกลงเรื่อยๆ จุดคุ้มทุนก็จะลงมาเรื่อยๆ เพราะค่าไฟมีแต่จะแพงขึ้นเรื่อยๆ น้ำมันลง ค่าไฟยังขึ้นเลย

wstmc

Grid tie ราคาจะดีกว่านะ คืนทุนเร็วกว่า เยอะเลย
ผมใช้อยู่  ติดมาสัก2ปีแล้ว ขนาด1.8kWp เราต้องซื้อไฟการไฟฟ้าอยู่ด้วยนะ ไม่งันเป็นเรื่อง เพราะไม่ได้ทำเรื่องขอขนาดแหล่งจ่ายไฟ