โครงการลดการจ่ายค่าไฟฟ้า + ลดโลกร้อน

Started by ae123, July 01, 2013, 02:09:48 PM

Previous topic - Next topic

ae123

เตรียมอุปกรณืที่ต้องใช้ครับ
1. Solar Cell 60Watt

2. Solar charge
ทดลองการ charge ได้กระแส 3Amp. กว่า เมื่ิอเวลา 10.40 แดดแรงมาก

3. Inverter 3000Watt

4. Battery 90A,12V
อยากจะประหยัดค่าไฟ ที่ต้องจ่ายเดือนละหลายบาท
เอามาแทนระบบไฟฟ้าแสงสว่าง + TV + Note Book + Charge โทรศัพท์ , Tablet
โดยการแยกระหว่างไฟฟ้าของการไฟฟ้า กับระบบไฟฟ้าที่สร้างใหม่
แล้วผมจะมาupdate ต่อครับ
ท่านใดมีคำแนะนำติชมก็เชิญครับ
ขอบคุณครับ
** ลดโลกร้อน คงจะไม่ถึงขนาดว่าลดโลกร้อนครับ ฟังดูแล้วมันใหญ่เกินตัว  :D

MicroMan

ลองรวมงบประมาณทั้งหมดดู แล้วเปรียบเทียบกับจำนวนหน่วยไฟฟ้าที่ลดได้ดูครับแล้วจะรู้ว่า มันห่างไกลกันมากแค่ไหน  ;D

samira

สนใจโครงการนี้มากครับ

อยากให้แจงราคาของอุปกรณ์ ( พร้อมยี่ห้อ หากเป็นไปได้) ที่ว่ามา จะได้หรือเปล่าครับ
จะให้ดี อยากได้ราคาใน กทม นะครับ
อยากทราบว่า อุปกรณ์ตัวใหนที่แพงที่สุด ( มันคือ Battery หรือเปล่า ครับ )
อยากจะเก็บพลังงานใน battery pack ใว้ใช้กลางคืนด้วย
เพื่อใช้กับห้องพักหลังเล็กๆ หนึ่งหลัง 4x5 เมตร

จะใหวป่าวครับ

ขอบคุณมาก
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

MicroMan

ผมเคยคิดเอาระบบไฟฟ้าทดแทนไปใช้ที่สวนเอาแค่ 1000วัตต์ค่าอุปกรณ์ทั้งระบบประมาณ 6หลักกว่าๆ จุดคุ้มทุนไม่มีและแทบเป็นไปไม่ได้เลย ลองคิดง่ายๆแบบหยาบๆ ที่แผง 60วัตต์ คิดซะว่าผลิตไฟฟ้าได้เฉลี่ยซัก 50วัตต์ ใช้ได้ต่อเนื่องวันละ 20ชั่วโมง จะได้ไฟฟ้าเท่ากับ 1000วัตต์ หรือประมาณ 1 หน่วยไฟฟ้า ซึ่งค่าไฟฟ้าต่อหน่วย ไม่เกิน 3บาท เท่ากับประหยัดได้วันละ 3 บาท คิดราคาค่าอุปกรณ์รวมกันแบบถูกๆซัก 15000 บาท จุดคุ้มทุนคือ 5000วัน หรือประมาณ 13 ปี ครึ่ง  ;D

ราคาอัตราค่าไฟฟ้าปัจจุบัน 1-3 บาท ต่อหน่วย (1000วัตต์/1ชั่วโมง)
http://www.eppo.go.th/power/pw-Rate-PEA.html

tumrobot

ผมว่า หากเราคิดเรื่องจุดคุ้มทุนมากเกินไปอาจทำให้เราไม่หันมาใช้งานระบบพลังงานทดแทนกันเพราะคิดว่าไม่คุ้ม
หากเป็นเช่นนั้นจำนวนคนที่คิดจะใช้พลังงานทดแทนก็จะน้อย ก็จะทำให้ราคาอุปกรณ์ยังคงสูงอยู่ต่อไป และระยะยาวก็จะเป็นผลเสียต่อโลกของเราเอง

ถ้าหากว่าเราช่วยกันหันมาใช้พลังงานทดแทนระยะเริ่มต้นอาจจะแพงแต่ถ้าเริ่มมีคนเปลี่ยนมาใช้พลังงานทดแทนเยอะขึ้นราคาก็จะลงมาเองครับ ตามกลไกตลาด
ผมคนหนึ่งครับที่สนใจเรื่องของพลังงานแสงอาทิตย์ พลังงานลม กำลังมีโปรเจคติดตั้งงานพลังงานแสงอาทิตย์ให้กับรีสอร์ท ที่สวนผึ้งครับ
ไว้เดี๋ยวเสร็จงานแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

:)
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

samira

Quote from: MicroMan on July 02, 2013, 09:18:18 AM
ผมเคยคิดเอาระบบไฟฟ้าทดแทนไปใช้ที่สวนเอาแค่ 1000วัตต์ค่าอุปกรณ์ทั้งระบบประมาณ 6หลักกว่าๆ

ขอถามคุณ microman หน่อยว่า ตัวเลขที่ว่า หกหลักกว่านั้น เป็นราคาเมื่อไรครับ กีปีหรือเร็วๆนี้ครับ

ขอบคุณ
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

MicroMan

Quote from: samira on July 02, 2013, 11:35:18 AM
Quote from: MicroMan on July 02, 2013, 09:18:18 AM
ผมเคยคิดเอาระบบไฟฟ้าทดแทนไปใช้ที่สวนเอาแค่ 1000วัตต์ค่าอุปกรณ์ทั้งระบบประมาณ 6หลักกว่าๆ

ขอถามคุณ microman หน่อยว่า ตัวเลขที่ว่า หกหลักกว่านั้น เป็นราคาเมื่อไรครับ กีปีหรือเร็วๆนี้ครับ

ขอบคุณ
ผมมองที่โลกแห่งความเป็นจริง ในชีวิตจริงที่ต้องใช้งานจริงๆครับ ถ้าใช้ระบบโซล่าอย่างเดียวพลังงานที่ได้มันจะไม่เสถียร และมีข้อจำกัดการใช้งาน เป็นต้องว่าต้องมาคอยสลับอุปกรณ์ไฟฟ้า ผลัดกันใช้ทีละอย่างเพื่อไม่ให้จำนวนพลังงานมันเกินความสามารถที่ผลิตได้จริง ยิ่งอุปกรณ์บางอย่างไม่มีระบบป้องกันทีีดีพอ เป็นต้นว่า ปั๊มน้ำ ถ้าเปิดใช้ตอนไฟไม่พอ ไฟตก เดี๋ยวก็ไหม้ พัง เสียหาย บานปลายกันไปใหญ่ ระบบที่พอจะมีความเสถียรและหนีไม่พ้นคือ ระบบเสริมเพื่อใช้ร่วมกันไฟฟ้าจากการไฟฟ้าเอง ซึ่งต้องใช้อินเวอร์เตอร์แบบ ON Grid System ด้วยหลักการที่ว่าเมื่อเราผลิตกระแสไฟฟ้าได้มากพลังงานจะถูกใช้จากระบบทีเราผลิต ถ้าเราผลิตได้น้อยระบบจะส่งพลังงานจากการไฟฟ้าเข้ามาเสริม ถ้าผลิตไม่ได้เลยระบบจะใช้พลังงานจากการไฟฟ้าล้วนๆ ถ้าเราผลิตไฟฟ้าแล้วไม่ได้ใช้ระบบจะคืนพลังงานไฟฟ้ากลับไปยังการไฟฟ้า ซึ่งข้อนี้ยังมีปัญหาเรื่องข้อสัญญาต่างๆกันอยู่ หลายๆแหล่งที่ใช้ระบบนี้จึงหลีกเลี่ยงด้วยการคำนวณพลังงานที่ผลิตได้ไม่ให้เหลือ เพื่อจุดประสงค์ลดค่าใช้จ่ายด้านพลังงานเป็นหลัก  ซึ่งระบบ ON GRID System จะทำให้เราใช้ไฟฟ้าได้ตามปรกติ

ปัจจุบัน ระบบ ON GRID System ขนาด 1500W เพียงอย่างเดียว ราคาอยู่ที่ประมาณ 6 หมื่น ถึง 8 หมื่น ยังไม่นับแผงโซล่าเซลราคาเฉลี่ียอยู่วัตต์ละ 50บาท  ถ้าต้องการที่ 1000วัตต์ก็คูณ 1000 เข้าไป นี่ยังไม่รวมระบบ Backup เข้า Battery และตัว Battery อีกนะครับ

ราคาที่บอกนี่เป็นแค่ระบบเล็กๆที่พอให้ใช้ไฟฟ้าได้ที่ 1000วัตต์เท่านั้นนะครับ ลองคำนวณดูเองว่า 1000วัตต์ใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าอะไรพร้อมกันได้บ้าง พัดลม ทีวี ตู้เย็น จุดประสงค์ที่ผมจะใช้คือใช้ในสวน ที่จำเป็นต้องใช้งานปั๊มน้ำขนาดเล็ก แค่ 1 แรงม้าเป็นหลัก กับระบบแสงสว่างอีกนิดหน่อย ซึ่งสวนผมอยู่ห่างจากถนน 4ร้อยเมตร พอบวกลบคูณหารแล้ว ยอมปักเสาไฟฟ้า 20ต้น ซื้อสายไฟฟ้า 500เมตร ขอไฟฟ้าจากการไฟฟ้า หมดงบไป 4หมื่นนิดๆ

MicroMan

เป็นข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับท่านที่คิดจะทำนะครับจะได้ไม่ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกกับเรื่่องบางเรื่อง หลายท่านอาจทราบแล้ว หลายท่านอาจยังไม่ทราบ

- การเลือกใช้อินเวอร์เตอร์อย่างน้อยควรใช้แบบ Pure Sine เพื่อใ้ห้สามารถใช้งานกับอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เป็นขดลวดต่างๆได้ด้วย

- อินเวอร์เตอร์พยายามเลือกรุ่นที่รับ แรงดันอินพุทได้สูงๆ ยิ่งดีที่กำลังวัตต์เอ้าพุทเท่ากัน แรงดันอินพุทสูงเท่าไร กระแสจะใช้น้อยลง ขนาดสายไฟที่ต้องใช้ ก็จะลดลง ความสูญเสียในระบบจะน้อยลง สมมุตใช้ขนาด 100วัตต์ ถ้าใช้แบบ 12V ก็ต้องใช้กระแส 8.3แอมป์ ถ้าใช้ 24โวลล์ จะใช้กระแสเพียง 4.16แอมป์ ถ้า 48โวล์กระแสก็น้อยลงอีก ถ้าใช้แรงดันอินพุทต่ำเท่าไรก็จะยิ่งใช้กระแสสูง แล้วถ้ามีความต้านทานในระบบเกิดขึ้นเพียง 0.1โอมห์ม ค่าการสูญเสียในระบบที่กระแสสูงก็จะมากตามไปด้วย

- แบตเตอร์รี่ถ้าต้องซื้อใหม่ควรเป็นแบบ Deep Cycle ถ้าใช้แบตรถยนต์ทั่วไปจะเกิดปัญหาตามมาเมื่่อมีการใช้งานอย่างต่อเนื่องยาวนาน เนื่องจากโครงสร้างของแบตรถยนต์ออกแบบมาสำหรับใช้สตาร์ทรถ ซึ่งจำเป็นต้องจ่ายกระแสได้มากๆ แต่เป็นระยะเวลาสั้นๆ แล้วช๊าตกลับ ซึ่งโดยปรกติจะไม่ค่อยได้ใช้จนกระแสหมด แผ่นธาตุซึ่งส่วนมากเป็นทองแดงที่ใช้เขาจะใช้แผ่นบางๆเพื่อลดต้นทุน วางซ้อนกันหลายๆชั้นเพื่อเพิ่มพื้นที่เก็บประจุให้ได้มากที่สุด แต่เมื่อเราเอามาใช้จ่ายกระแสสูงๆต่อเนื่อง แผ่นทองแดงจะร้อน บิดตัว เสียรูปทรง บางครั้งถึงกับใหม้ ทำให้เสื่อมเร็วเก็บประจุไม่อยู่