real timer relay board

Started by marsnipro, June 28, 2013, 09:58:40 PM

Previous topic - Next topic

marsnipro

เป็น project การเรียนรู้การใช้ CCS โปรแกรมไมโครคอนโทรลเลอร์ PIC16F648A อ่านค่า วัน เดือน ปี ชั่วโมง นาที วินาที จาก DS1307 ผ่าน I2C สามารถตั้งเวลาผ่านสวิทช์ มี relay  2 ตัว relay แต่ละตัวสามารถตั้งเวลา เปิด ปิด ได้ 10 เวลา ประยุกต์ใช้สำหรับตั้งเวลาปลุกเพื่อสั่งให้ปั๊มน้ำรดน้ำต้นไม้ เปิดปิดไฟ ให้อาหาร หรืออื่น ๆ บันทึกค่าเวลาใน EEPROM ทำให้สามารถจดจำค่าไ้้ด้แม้ไฟดับ

aticha.b

Quote from: marsnipro on June 28, 2013, 09:58:40 PM
เป็น project การเรียนรู้การใช้ CCS โปรแกรมไมโครคอนโทรลเลอร์ PIC16F648A อ่านค่า วัน เดือน ปี ชั่วโมง นาที วินาที จาก DS1307 ผ่าน I2C สามารถตั้งเวลาผ่านสวิทช์ มี relay  2 ตัว relay แต่ละตัวสามารถตั้งเวลา เปิด ปิด ได้ 10 เวลา ประยุกต์ใช้สำหรับตั้งเวลาปลุกเพื่อสั่งให้ปั๊มน้ำรดน้ำต้นไม้ เปิดปิดไฟ ให้อาหาร หรืออื่น ๆ บันทึกค่าเวลาใน EEPROM ทำให้สามารถจดจำค่าไ้้ด้แม้ไฟดับ
พอมีวงจรในการเขียนมั้ยอ่ะครับ ช่วยแน่นำหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

marsnipro

โปรแกรมมั่วครับ แต่ก็ใช้งานได้

aticha.b

Quote from: marsnipro on July 05, 2013, 04:22:32 PM
โปรแกรมมั่วครับ แต่ก็ใช้งานได้
ขอบคุณมากๆน่ะครับ แล้วมีรูปของการต่อวงจรไว้sim มั้ยอ่ะครับ พอดีผมอยากศึกษาการใช้proteus กับccs อยู่อ่ะครับ