IC ในเครื่องซักผ้า IR2330 ทำหน้าที่อะไรครับ

Started by vittaya_m, June 25, 2013, 10:24:28 AM

Previous topic - Next topic

vittaya_m

เครื่องซักผ้าผมเสียนะครับ โซลินอย์ไม่ทำงาน (ไม่ยอมปล่อยน้ำทิ้งและไม่ปั่นแห้ง) สงสัยตัวไดร์เสีย ไล่วงจรไปยังส่วนที่ไดร์โซลินอย์ ตามสายไปพบ Triac ซึ่งถูกต่อกับ IC IR2330 มี 16 ขา ลองหา datasheet ใน google ก็ไม่พบ มีท่านใดพอรู้จักบ้างไหมครับ  ส่วนโซลินอย์พอต่อไฟ AC มันก็ยังทำงานนะครับแต่มันเต้นมากไม่รู้มันเสียหรือเปล่า

แผงวงจรเครื่องซีกผ้า

แผงวงจรด้านล่าง

โซลินอย์ที่ใช้ดึงวาวล์ปล่อยน้ำ และปลดเบรค

ขอบคุณครับ

panuwat20

กล่องควบคุมเครื่องซักผ้าที่อมรมีขายครับ ลองยกกล่องไปให้เค้าดู

MicroX

ดูจากรูปแล้วโซลินอย์ไม่ใช่ AC นะครับ น่าจะเป็น DC มากว่า คุณป้อนไฟ AC ให้มันถึงได้เต้น ลองทดสอบโดยต่อผ่านไดโอดเร็คติไฟร์ดู

vittaya_m

Quote from: MicroX on June 25, 2013, 03:26:15 PM
ดูจากรูปแล้วโซลินอย์ไม่ใช่ AC นะครับ น่าจะเป็น DC มากว่า คุณป้อนไฟ AC ให้มันถึงได้เต้น ลองทดสอบโดยต่อผ่านไดโอดเร็คติไฟร์ดู
ท่าน MIcroX มีวิธีดูอย่างไรครับ ว่าโซลินอย์เป็น AC หรือ DC
เดี๋ยวผมจะลองต่อไดโอดดูนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ  ;D

MicroX

ดูจากแกนเหล็กครับ  โซลินอย์ DC มักจะเป็นแกนเหล็กกลมตัน ส่วนโซลินอย์ AC มักจะเป็นเหลี่ยมเพราะต้องทำจากแผ่นเหล็กหลายๆแผ่น มาประกบกัน ให้ลองทดสอบโซลินอย์ให้แน่ใจก่อนว่าไม่เสีย(ไม่ช๊อตรอบ) ค่าความต้านทานมันจะสูงไม่เช่นนั้น มันจะทำให้วงจรไดร์เสียอีก

transistor darlington arrays

ส่วน IC ผมคิดว่าน่าจะเป็นพวก transistor darlington arrays อย่างเช่น ULN2003 (เดานะ) แต่แรงดันอาจจะสูงหน่อย ดูจากรูปมี 16 ขา แล้วขา 8 น่าจะเป็น GND เพราะดูจากลายปริ้นเส้นใหญ่ ก็สอดคล้องกัน ให้คุณถอดมาทดสอบบนโปรโตบอร์ดก่อนว่าใช่อย่างที่คิดไหม เพราะโครงสร้าง-ขาจะเหมือนกัน

vittaya_m

Quote from: panuwat20 on June 25, 2013, 12:54:13 PM
กล่องควบคุมเครื่องซักผ้าที่อมรมีขายครับ ลองยกกล่องไปให้เค้าดู

คิดว่าจะฝึกฝีมือก่อนนะครับ หากไม่ได้จริงๆ ก็คิดว่าจะจดรุ่น หิ้วกล่องไปเยือนบ้านหม้อเหมือนกัน เสียมาหลายวันแล้วแม่บ่นแล้วครับ

Quote from: MicroX on June 25, 2013, 05:17:45 PM
ดูจากแกนเหล็กครับ  โซลินอย์ DC มักจะเป็นแกนเหล็กกลมตัน ส่วนโซลินอย์ AC มักจะเป็นเหลี่ยมเพราะต้องทำจากแผ่นเหล็กหลายๆแผ่น มาประกบกัน ให้ลองทดสอบโซลินอย์ให้แน่ใจก่อนว่าไม่เสีย(ไม่ช๊อตรอบ) ค่าความต้านทานมันจะสูงไม่เช่นนั้น มันจะทำให้วงจรไดร์เสียอีก

transistor darlington arrays

ส่วน IC ผมคิดว่าน่าจะเป็นพวก transistor darlington arrays อย่างเช่น ULN2003 (เดานะ) แต่แรงดันอาจจะสูงหน่อย ดูจากรูปมี 16 ขา แล้วขา 8 น่าจะเป็น GND เพราะดูจากลายปริ้นเส้นใหญ่ ก็สอดคล้องกัน ให้คุณถอดมาทดสอบบนโปรโตบอร์ดก่อนว่าใช่อย่างที่คิดไหม เพราะโครงสร้าง-ขาจะเหมือนกัน

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองทดสอบตามที่ท่าน MicroX ว่าครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

vittaya_m

เมื่อถอดโซลินอย์ออกมามันฝืดเล็กน้อย ทำความสะอาด + หยอดน้ำมันก็คล่องครับ ลองทดสอบโซลินอย์ โดยผ่านไดโอดเร็คติไฟร์แบบบริดจ์เบอร์ W04 โซลินอย์ทำงานปกติแล้วครับ ครางเล็กน้อย
ลองทดสอบ IC บนโปรโตบอร์ด ตรงกับที่ท่าน MicroX บอกไว้เลยครับโครงสร้างเดียวกันเลย ชุดที่ 3 เสีย(ขา 3-14) ไม่ทำงานอยู่ชุดเดียว อย่างนี้ผมใช้ ULN2003 แทนได้ใช่ไหมครับ จะได้ถอดจากชุดทดลอง step mortor มาใช้ก่อน

ขอบคุณครับ

MicroX

ULN2003 อาจใช้แทนกันได้แต่ผมเป็นห่วงเรื่องแรงดันครับ เพราะคุณไม่ได้บอกมาว่าแรงดันที่วัดได้เท่าไร แต่เมื่อดูจากด้าน PCB ที่คุณให้มา

มีอยู่ชุดหนึ่งที่ PCB ไม่ได้ต่อกับอะไรเลยที่ขา 7,10 แสดงว่าชุดนั้นไม่ได้ใช้งาน ให้คุณตัดต่อลายปริ้นนำชุดที่เหลือนี้มาใช้ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน IC ทั้งตัวครับ