STM8 compiler และ โปรแกรมมิ่ง

Started by ch25, June 19, 2013, 01:26:35 PM

Previous topic - Next topic

tape_4

ใช้ cosmic ดีครับ ผมก็ใช้อยู่บางทีอาจจะลูกทุ่งไปบ้าง ครับ แต่มันก็ OK  ;D
จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำและมีศรัทธากับสิ่งที่เราเรียนรู้

ch25

ลงเอ่ยที่ IAR ครับเริ่มเล่นมาได้สักพัก ตอนนี้ติดตรง Interrupt พอดีจะให้รับค่าทาง UART  ยังหาตัวอย่างไม่ได้ใครพอมีบ้างครับ

ch25

ในส่วนของ UART มันมี DR รีจีสเตอร์บัฟเฟอร์ทั้ง ตัวส่ง ตัวรับ ในตัวเดียว แบบนี้มันจะช้าไหม อย่างของ pic มันยังมีแยกรีจีสเตอร์ ตัวส่ง ตัวรับ

ch25

ลอง IAR  8K แล้วไม่ไหวเลย เขียนโค็ดไปหน้าเดี่ยว เกิน 8 K แล้ว

RoLRoR

Quote from: ch25 on July 16, 2013, 03:02:06 PM
ในส่วนของ UART มันมี DR รีจีสเตอร์บัฟเฟอร์ทั้ง ตัวส่ง ตัวรับ ในตัวเดียว แบบนี้มันจะช้าไหม อย่างของ pic มันยังมีแยกรีจีสเตอร์ ตัวส่ง ตัวรับ

รีจีสเตอร์บัฟเฟอร์ทั้งตัวส่งและตัวรับ ใช้ชื่อเดียวกัน จริงๆอาจจะอยู่คนละที่ แต่อ้าง address เดียวกันเฉยๆครับ
เพราะบัฟเฟอร์รับอ่านได้อย่างเดียว และบัฟเฟอร์ส่งเขียนส่งออกได้อย่างเดียว
เห็นว่า 8051 และ Fujitsu F2MC8L ก็อ้าง address เดียวกัน เหมือนกัน

;D ว่าจะจัดหาบอร์ด STM8 Discovery มาทดลองใช้ คุณ ch25 ทำบอร์ดเองเลยเหรอครับ
ผมลองโหลดคอมไฟล์เลอร์ต่างๆมาลองเล่นก่อน STVD+Cosmic  ยังสร้างโปรเจค ไปไม่เป็นเลย
IAR ลองสร้างจาก Example ดูพอได้. แต่สร้างโปรเจคใหม่ add library ยังไม่เป็นเหมือนเดิม

พอได้แกะวิธีสร้างโปรเจดใหม่จากพี่ http://www.youtube.com/watch?v=JbZUaS5ayK4

คุณ ch25 เขียนทำงานอะไรไปบ้างครับ ทำให้ใช้พื้นที่ไปเยอะอยู่
เพิ่งลองเขียนดู เขียนอ้าง Lib ของ ST คล้าย CCS ที่ผ่าน build-in function เซ็ตค่าต่างๆ ก็สะดวกดีครับ.

ch25

ก็ใช้บอร์ด STM8S-Discovery นั้นแหละครับ โค้ดที่เขียนก็เอาจากตัวอย่างใน IAR มาแก้ไขนิดหน่อยก็แค่ อ่านค่า ADC แล้วแปลงเป็นสตริงส่งค่าออกมาทาง UART มันก็เตือนว่า ไฟล์เกิน 8 K แล้ว ชื่อฟั่งชั่นต่างๆ ก็ยาวๆ เหมือนพวก STM32  ผมเคยเขียน PIC มันไม่ได้ยุ่งยากขนาดนี้ เล่นเอางง ผมยังไม่เข้าใจมันเท่าไหร่ เห็นว่าราคาถูกเลยลงทุนศึกษาดู

wlasoi

ใช้ printf floating หรือเปล่าว และ ตั้ง optimize code แล้วหรือยัง