>> oscilloscope Hantek คุณภาพเป็นอย่างไรอ่ะครับ พอใช้ล่ายไหม ใครเคย...

Started by TaoTao, June 18, 2013, 04:26:51 AM

Previous topic - Next topic

TaoTao

ตอนนี้ ใช้แบบพกพา DSO QUAD อยู่ ก็น่าพอใจที่มันพกพาได้

แต่ก็ส่องๆ Hantek ไว้น่ะครับ

เห็น แว๊บๆ ที่ ThaiEasyElec จัดโปรเป็นระยะๆ

ใครเคยใช้บ้างอ่ะครับ
ความทนทาน??
ความแม่นยำ??
และด้านอื่นๆ

wlasoi

เพิ่งซื้อ 200MHz มา .. ใช้ได้อยู่ครับ ราคาถูกดี (ผมซื้อ promotion น่ะ) ความแม่นยำก็สูง Trig-option ก็ดี OS อาจจะหน่วงๆไปหน่อย ... รุ่นต่อไปได้  CPU Dual-Core น่าจะดี อุๆๆ ... สำหรับ งานวัดของผมอยู่แถวๆ  500ns-2us ก็สามารถตอบสนองการทำงานได้ เหลือเฟือ คุ้มค่ากับราคา และ รับประกัน 3 ปี ครับ

ภาพประกอบการตัดสินใจ  ดู risetime โดยที่ scale ยังเหลือเยอะ

อันนี้ Trig แบบแบบต่างๆ ผมลอง Video หา error ของ pulse

สรุปว่า ... คุณภาพ + ราคา มันพอซื้อหามาใช้ส่วนตัวได้ ครับ

superkai

TaoTao

tatree_b

ที่พอแปลได้คือคุณภาพการประกอบยังไม่ดี แต่เรื่องการวัดถือว่าแม่นยำ ที่เหลือลองพิจารณาดูละกันครับ  สำหรับผม ถ้าดูเทียบกับราคาก็ถือว่าคุ้มค่าที่เดียว

http://www.youtube.com/watch?v=u7UgKJ8M7LY

Wiz

ผมเคยลองเทียบสเปคกับ oscilloscope ของ atten รุ่นความถี่เท่ากันสเปคจะใกล้เคียงกันมาก sampling rate เท่ากัน equivalent sampling เท่ากัน จอเท่ากัน ฟังก์ชั่นพื้นฐานพวก math อะไรพวกนี้มีเหมือนกันหมด trigger หลากหลายพอกัน ส่วนราคาต่างกันเล็กน้อยในหลักร้อย

แต่เท่าที่ดู manual ของ atten มีฟังก์ชั่นที่น่าสนใจเพิ่มมาอีกคือ signal quality pass/fail test และการใส่ on screen measurement ได้มากกว่าของ hantek อยู่ครับ

ตอนนี้ติดอยู่อย่างเดียวคือยังหาร้านที่ขาย atten ไม่ได้ กะว่าจะไปขอลองจับ ๆ บิด ๆ เล่นก่อนค่อยตัดสินใจครับ  8)

wlasoi

Atten น่าจะ NPE น่ะ ครับ ... แต่  NPE จะเป็นลักษณะ ขาย อย่างเดียว (ขายขาด)  พังชำรุดเล้กๆน้อยๆ ไม่มีสั่งอะไหล่ให้ ครับ ให้ซื้อใหม่ทั้งเครื่องอย่างเดียวฅ
.. ผมซื้อที่ดูดต่ะกั่วมา ใช้ไม่กี่ครั้ง หัวดูดมันแตก .. สั่งอะไหล่ไม่ได้ ครับทั้งๆที่เป็นตัวแทน ให้ซื้อใหม่อย่างเดียว .. ได้ใจจริงๆ ถ้าบริการแบบนี้ สั่ง taobao เอา
เลยดีกว่า ถูกกว่ากันเยอะ ..

เหอๆๆๆ

Wiz

Quote from: wlasoi on June 19, 2013, 03:51:36 PM
Atten น่าจะ NPE น่ะ ครับ ... แต่  NPE จะเป็นลักษณะ ขาย อย่างเดียว (ขายขาด)  พังชำรุดเล้กๆน้อยๆ ไม่มีสั่งอะไหล่ให้ ครับ ให้ซื้อใหม่ทั้งเครื่องอย่างเดียวฅ
.. ผมซื้อที่ดูดต่ะกั่วมา ใช้ไม่กี่ครั้ง หัวดูดมันแตก .. สั่งอะไหล่ไม่ได้ ครับทั้งๆที่เป็นตัวแทน ให้ซื้อใหม่อย่างเดียว .. ได้ใจจริงๆ ถ้าบริการแบบนี้ สั่ง taobao เอา
เลยดีกว่า ถูกกว่ากันเยอะ ..

เหอๆๆๆ

55 ฟังดูน่ากลัว  :-\  ไปถาม hantek ของ ThaiEasy มาเหมือนกันครับ ประกันสะใจแถมเป็นตัวแทนซ่อม น่าสนทีเดียว แต่ติดอยู่ว่ายังไม่ได้ลอง atten นี่แหละครับ เลยยังไม่ได้ลงเอยซะที