ทดลองควบคุมการทำงานของ IC ADS830 เบื้องต้น

Started by mcupeapp, June 17, 2013, 11:05:18 PM

Previous topic - Next topic

mcupeapp

Quote from: Maxitron on June 20, 2013, 02:13:30 PM
แปลกใจครับ ทำไมท่านถึงไม่ใช้ baud rate สูงๆไปเลยครับ ผมว่าน่าจะเห็นการแสดงผลมี speed ที่ดีกว่านี้ ใกล้ความเป็น realtime มากขึ้น

ส่วนเรื่อง FFT ผมลองใช้ Matlab Plot สัญญาณดู ณ ตอนนี้สามารถแสดงผลได้เหมือน Scope ทุกประการ คือ มีแอมปลิจูดที่ถูกต้อง ณ ความถี่ของสัญญาณนั้นๆ(ลองแค่ความถี่ต่ำๆ ไม่เกิน 1kHz)

โดยใช้ความเข้าใจเรื่อง FFT เทียบสเกลทางด้าน Amplitude และทางด้าน ความถี่เอาครับ ฮาร์ดแวร์ ผมใช้ Atmega8 วิธีการแตกต่างจากท่านโดยสิ้นเชิง แต่มีวตถุประสงค์เดียวกัน

ยอมรับเลยครับว่า เพิ่งเคยเห็นการเอา FPGA มาใช้กับ LABVIEW เป็นอะไรที่เยี่ยมจริงๆ ;D

ขอบคุณท่าน Maxitron มากครับสำหรับคำแนะนำ

พอดีผมเพิ่งทดลองการ Interface กับ IC ADS ก่อนครับ ว่า Hardware ถูกต้องหรือเปล่า
ยังไม่ได้เขียนโปรแกรมเพิ่ม  เพื่อให้สัญญาณที่กราฟนิ่ง ถ้าส่ง Baud Rate สูงๆจะสังเกตผลไม่ทัน(พอดีใช้โทรศัพถ่ายคลิปลง Youtube ครับ ;D ;D ;D ;D
application จริงผมว่าจะใช้ USB Interface ครับ กำลัง Design potocal อยู่ครับ (คงอีกนานครับ กว่าจะได้ Polt ลง Matlab ;D
ปกติ Labview จะมี Toolbox ของ Xiline พอดีเพิ่งย้ายค่ายลอง Altera ก็เลย Solution ช้าไปหน่อยครับ ;D ;D ;D

ตอนเเรกผมลองใช้ MCU เหมือนกันกับเหมือนท่านครับ แต่ผมใช้ STM32F4 แต่เขียน Sampling สูงสุดที่ 2.4 MSPS ลอง Hack สูงสุดเพียงแค่ 7.2 MSPS (ยังไม่กล้าลองเพิ่มสูงกว่านี้ครับ ;D
FW ด้าน DSP ก็ดี อยู่ครับ แต่วัดความถี่สูงๆผมคงคิดว่าน่าจะไม่ได้เท่า FPGA ก็เลยมีแนวคิดว่าจะเปลี่ยนแปลงลองอะไรใหม่ๆดูครับ ;) ;) ;)

ขอบคุณครับ..

IC ผมซื้อที่ www.astronlogic.com ครับ :) :)

Maxitron

sampling rate สูงขนาดนั้น ผมยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสเลยครับ ของผมยัง หลัก KSPS อยู่เลย

ดีเหมือนกันครับ จะได้เห็นอะไรใหม่ๆ ;D ;D