แอบปันใจให้ TI CC2530

Started by wlasoi, January 31, 2013, 07:50:55 PM

Previous topic - Next topic

wlasoi

SmartRF05EB ( Compatible JoyStick + PushButtom + LED + FLASH 256MBits ) + CC Debugger  ต่างกันแค่จอ LCD ตัวนี้เป็น GLCD128x64 ผมแก้ libary แล้วใช้กับ ตัวอย่างของ TI ได้เลย ใช้ง่าย .. ซื้อของแท้มาใช้อยู่ชุดนึงเป็นตัวต้นแบบ

SmartRF05EB  Compatible ราคา ราวๆ 1,200 บาท
CC Debugger   ราคา ราวๆ 850 บาท รวมสาย หัวแปลง connector ขนาด 2.0mm

Baterry Board หรือ หรือ Board ลูกข่าย    [ ไม่มี GLCD(เพิ่มได้) +  FLASH 256MBits ]

Baterry Board  ราคา ราวๆ 800 บาท

CC2531 USB Dongle (RF-Sniffer) ของ Clone เทียบของแท้  สามารถนำไปพํฒนา Firmware อื่นได้อีก ใช้คู่กับ CC Debugger

CC2531 USB Dongle ราคา ประมาณ 750 บาท

และท้ายที่สุด GLCD138x64 ตัวนี้ราคาไม่แพง LowVolst แท้ๆเหมาะกับ Arduino มาก ต้องสร้าง font แต่เป็น แบบ Serial Bus สื่อสารผ่าน SPI ได้ code ง่ายๆ

ราคาน่าจะ 160-170 บาท เดี่ยวหาเจ้าใหม่ที่ราคาถูกกว่านี้

สรุปโดยรวม ใช้งานได้เทียบเท่า SmartRF05EB DevelopementKit ของ TI ในราคาที่ถูกกว่ากันครึ่งนึง ครับ ของแท้ราวๆ 11,000 บาท ครับ ได้ SmartRF05EB มา 2 ตัวกับ CC2531 USB Dongle มาตัวนึง ตามข้างล่าง ครับ  CC2530 Development Kit พอจับจองกันได้โดยไม่ลำบากนัก

เดี่ยวจะเอาเข้ามาขาย อยู่ครับ .. แต่ต้องติดต่อผู้ผลิต ทดสอบ Hardware ปรับ Libary กันพอสมควร ไม่งั้นจะเงิบนี่ก็ส่งของมาให้ Manual Schematic ก็ไม่มี นั่งด้นนั่งแก้กันเอาตามสภาพ ... ปวดตรับกันพอสมควร ครับ สั่งของจากจีน ลุ้นกันได้อารมณ์ขิงๆ ว่าจะใช้ได้ใหม เจ้านี้ก็เป็น ร้านที่ 3 แล้ว ที่สั่งมาลอง ดีที่สุด ครับ ใช้ได้ๆ

wlasoi

เรื่องเอกสาร , schematic , tool  หายห่วง ครับ ติดต่อร้านได้แล้ว ได้มาหมดอย่างดี ถึงจะเป็นภาษาจีนก็เหอะ เอิ้กๆๆ  ;D

wlasoi

CC2530  มี Mode นึงที่ทำหน้าที่เหมือน  XBEE ได้เลยคือ Mode ZNP สำหรับคน ที่โปรแกรมมิ่งไม่แข็งแรงนัก หรือใช้ MCU TI ไม่ค่อยคล่อง โดย TI จะแจก Firmware มา สามารถ Flash ลงบน CC2530 ซึ่งจะทำให้ CC2530 นั้นกลายเป็น Zigbee Processor  ที่ทำหน้าที่คอยจัดการ Stack Zigbee แทน .. สามารถคิดต่อสื่อสาร ควบคุมผ่านทาง SPI/UART และใช้ MCU อะไรก็ได้เป็น Host ได้ มี API มาตรฐานให้เหมือรเราใช้งาน XBEE แต่สามารถปรับ Libary ได้เอง เพระแจก code มาให้ใช้งานง่าย ที่สำคัญราคาถูกมาก ถูกกว่า XBEE มากกว่าครึ่ง ยิ่งพวกที่กำลังส่งสูงๆ ใช้ PA เพิ่ม ราคาก็เพิ่มขึ้นมาแค่ 100 บาท เท่านั้นเอง

http://processors.wiki.ti.com/index.php/Changing_the_CC2530ZNP_Firmware

next

พี่ครับ RF ตัวนี้ส่งได้ไกลประมาณเท่าไรครับในพื้นที่โล่งแจ้ง แบบที่ใช้ output power ประมาณ 0 db
คือ อยากเปรียบเทียบกับ TRW2.4G อ่ะครับ ผมเพิ่งหัดเล่นยังไม่ค่อยชำนาญ อยากลองเขียน Protocol
เอง ตอนนี้ TRW ก็ส่ง-รับ ได้ประมาณ 30-50 เมตร ในพื้นที่โล่งแจ้ง

Protocol Xbee สามารถทำการ Routing ได้รึเปล่าครับ (ผมคิดว่าได้จะได้นะ) ผมเห็น packet ในรูป
sniffer ค่อนข้างยาวมันจะทำให้เพิ่มเวลารับ-ส่ง ข้อมูล รึเปล่าครับ แล้วอีกข้อหนึ่งครับ TRW มันเขียน
บอกว่าเป็น full-duplex แต่จริงๆแล้วมันเป็น half-duplex จึงต้องมีการหน่วงเวลา หรือ สร้างจังหวะ
เมื่อมีทั้งการ รับ-ส่ง ข้อมูล RF TI เป็นแบบเดียวกันรึเปล่าครับ

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

wlasoi

Quote from: neck on May 14, 2013, 12:35:06 PM
พี่ครับ RF ตัวนี้ส่งได้ไกลประมาณเท่าไรครับในพื้นที่โล่งแจ้ง แบบที่ใช้ output power ประมาณ 0 db
คือ อยากเปรียบเทียบกับ TRW2.4G อ่ะครับ ผมเพิ่งหัดเล่นยังไม่ค่อยชำนาญ อยากลองเขียน Protocol
เอง ตอนนี้ TRW ก็ส่ง-รับ ได้ประมาณ 30-50 เมตร ในพื้นที่โล่งแจ้ง

Protocol Xbee สามารถทำการ Routing ได้รึเปล่าครับ (ผมคิดว่าได้จะได้นะ) ผมเห็น packet ในรูป
sniffer ค่อนข้างยาวมันจะทำให้เพิ่มเวลารับ-ส่ง ข้อมูล รึเปล่าครับ แล้วอีกข้อหนึ่งครับ TRW มันเขียน
บอกว่าเป็น full-duplex แต่จริงๆแล้วมันเป็น half-duplex จึงต้องมีการหน่วงเวลา หรือ สร้างจังหวะ
เมื่อมีทั้งการ รับ-ส่ง ข้อมูล RF TI เป็นแบบเดียวกันรึเปล่าครับ

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

มีรุ่นใช้ RF Front End อยุ่ครับ CC2591 , RXF2401 อยู่ครับ ระยะน่าจะไปได้ถึง 1.6Km ส่วนระยะปกติของ CC2530+micro strip dipole มีกำแพงกัน 4 ห้อง ไปได้  20 เมตร สบายๆ ครับดีกว่า พวกตระกูล Nordic เยอะ (TRW2.4G ใช้ nRF2401) เป็น Half-Duplex หมด ครับ ...

tha

ติดตามด้วยคน น่าสนใจมากครับ อยากทำเกี่ยวกับ smart grid

SomeThing

อยากได้ตัว sniffer อ่ะ เมื่อไรจะเอามาขายล่ะครับ  ;D

wlasoi

พอดีอยู่ ตจว. เดี่ยวพรุ่งนี้กลับไป list รายการให้ ครับ ...ทำไว้แล้ว  กำลังจะสั่งะพอดี pre-oder ราคาไม่แพง .. พอได้ค่าส่งค่าประกัน