รบกวนถามผู้รู้เรื่อง ADC หน่อยครับ

Started by mcuthailand, October 08, 2013, 03:34:54 PM

Previous topic - Next topic

mcuthailand

ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวนะครับ ผมทำงานด้านนี้มาพอสมควร แต่บางงานที่ทำๆ ก็ยังไม่เข้าใจทั้งหมด

ผมเลยรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อ  ครับ เรื่องของโมดูล ADC คือการใช้งานโมดูล ADC จะมีการกำหนด Clock ที่จะจ่ายให้โมดูล ADC
และ Clock จะมีวงจรหาร ก่อนเข้าสู่วงจร ADC เลยอย่างถามพี่ๆ หน่อยครับ ว่า

1. การเลือกตัว หารความถี่ จะมีผลอะไรบ้างครับ เช่น ค่าที่อ่านได้ ไม่เที่ยงตรง เป็นต้น  ปกติผลจะให้ Clock/8 แต่ก้อไม่เคยลองเปลี่ยน ไม่รู้จะมีผลต่างจาก /16 หรือ ไม่หารเลย
2. การเลือกตัวหารความถี่ ปรีสเกล ควรเลือกอย่างไรครับ เช่น งานที่ต้องการความเร็วสูงในการอ่านค่า ต้องเลือก clock/1 หรือ งานที่ต้องการความแม่นยำสูง ต้องเลือก clock/มาก จะทำให้ได้ค่าที่เทียงตรงมากขึ้น (ผมคิดเองนะครับ ไม่รู้จริง)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ