สายแบบนี้เค้าเรียกสายอะไรครับ

Started by ICQ34791919, February 19, 2013, 01:49:21 PM

Previous topic - Next topic

ICQ34791919

สายแบบนี้เค้าเรียกว่าสายอะไรครับ  หาซื้อได้ที่ไหน
ฉนวน เหมือนเป็น kapton tape หรือ polymine ห่อไว้บางๆ
ตัวนำ เป็นเงิน เส้นเล็กหลายเส้น ตีเกลียวกัน ขนาด น่าจะประมาณ AWG 25-30
คุณสมบัติ ที่ต้องการ ทนความร้อน ประมาณ 200 degree C

MicroX

รูปมันใหญ่มาก ทำให้หาโฟกัสไม่เจอ

การย่อรูป

[img width=800 height=600]http://image.ohozaa.com/i/6e7/0AjtTm.JPG[/img]

ตอนแรกคิดว่าเป็นลวดอาบน้ำยา แต่ดูส่วนที่มันถลอก เป็นสายฝอยเล็กๆ หุ้มด้วยฉนวนสีเหลือง
ซึ่งดูวัสดุคล้ายกันกับเทปปิดขั้ว BAT Li-po หรือวัสดุรองชั้นพันหม้อแปลง เป็นวัสดุ ที่ทนต่อความร้อนและแรงกด

คุณน่าจะให้ข้อมูลหน่อยว่าใช้กับอุปกรณ์อะไรครับ

ICQ34791919

มันเป็นเครื่องมือวัดครับ ใช้ในการวัดความร้อนแรงดันและอัตราการไหลของของเหลว แต่มันมี Housing ป้องกันอยู่แล้ว แต่สายไฟยังต้องเจอกับอุณหภูมิอยู่ดี แค่ช้าหน่อย
โดยตัวมันต้องอยู่กับอุณหภูมิประมาณ 165-185 degree C นี้คืออุณหภูมิที่ใช้งานจริง บางทีก็ สูงกว่านี้เล็กน้อย แต่ไม่เกิน 200 degree C  ซึ่งอุณหภูมิจะเข้ามาถึงส่วนนี้แน่นอนครับแต่ไม่มีแรงดันเข้ามา

ตัวสายเป็นฉนวนครับ ไม่ได้อาบน้ำยาและเป็นสายเส้นเล็กตีเกลียวอยู่ ในภาพสายหลายๆเส้น(สีเหลืองๆ)ต่อมาจาก Hall Sensor ส่วนสี ขาว-แดง-ดำ มาจากเซ็นเซอร์อีกตัวหนึ่งครับ ซึ่งสายที่ใช้เป็น Hi-temp รวมไปถึงตะกั่วด้วย

รูปเพิ่มเติม

รูปจริงครับ สายตีเกลียว มีฉนวน

MicroX

MicroX

หากเป็นการซ่อมส่วนเฉพาะส่วนที่เสียหาย ท่อทนความร้อนไว้ร้อยสายทำจากใยหินถักนิ่มคล้ายๆผ้า ก็มีขายที่ณัฐพงศ์

ICQ34791919

ขอบคุณครับ จะลองโทรหาดูครับ