รบกวนถามเกี่ยวกับการสร้างโหมดให้โดรนโดยใช้ Arduino Uno ครับ

Started by klinsc, July 09, 2016, 12:04:26 PM

Previous topic - Next topic

klinsc

ผมกำลังทำโดรนที่ใช้ CC3D เป็นตัวควบคุมหลัก แล้วเพิ่มโหมด Alt Hold เข้าไปโดยใช้ Arduino Uno + Barometer

แต่ค่า Altitude ที่วัดได้ในหน่วย cm (แปลงมาจาก Pa) มันไม่ค่อยจะอยู่นิ่งเลยครับ

สมมติว่า ผมวางตัว Barometer ไว้เฉยๆ แต่จู่ๆ ระดับความสูงก็เพิ่มขึ้น 1-2 เมตร แล้วบางทีก็ลดลงมา 1-2 เมตร ซึ่งส่งผลให้การสร้างโหมด Alt Hold ดังกล่าวทำได้ลำบาก

ผมอยากจะทราบว่าปัญหาแบบนี้เกิดจากอะไรเหรอครับ 

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

teynakopha

เหมือนผมเคยได้ยินมา ว่ามันต้อง เอาอะไร ไป ปิดลม ที่มาจากมอเตอร์ด้วย แล้วก็ ค่าที่ออกมา เหมือนมันต้องเอามา เข้า สมการให้มันนิ่งอีก ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น kalman filter นะครับ โอวสุดยอด เลย
ไม่ทราบ ว่าเขียน PID ควบคุมการจ่าย throttle หรือเปล่า ครับ  เห็น ฝรั่งทำ ค่าที่เพิ่มจาก วิทยุ +- 200