ระบบควบคุมอุณหภูมิและความชื้นโรงเพาะเห็ดขอนขาว [ทำเองประหยัดดี]

Started by b398, January 31, 2013, 04:17:36 PM

Previous topic - Next topic

b398

สวัสดี..พี่ๆ เพื่อนๆ ชาว electoday.com ที่รักทุกท่าน..
ผมได้รู้จักกับเวปelectday.com โดยบังเอิญ(จากgoogle)..ตอนนั้นคิดจะทำ "ระบบควบคุมอุณหภูมิกับความชื้นในโรงเพาะเห็ด".ไว้ใช้เอง
เพราะหากซื้อที่สำเร็จรูปที่มีขายตามเวปต่างๆ ราคาค่อนข้างแพงมาก..จึงได้เข้ามาหาความรู้จากเวป electoday.com.ทำระบบอยู่นานพอสมควร(อิอิ..)ซึ่งก็ได้รับคำ
แนะนำที่ดีจากพี่ๆและเพื่อน.ด้วยดีเสมอมา
ตอนนี้ได้ขยายขอบเขตการใช้ระบบควบคุม..จากที่ทำเองใช้เอง.ได้แบ่งปันให้กับกลุ่มเพื่อนสมาชิกที่เพาะเห็ด ด้วยกันใด้ใช้งาน..ในราคาที่ประหยัด..ซึ่งได้รับการตอบรับที่ดี
ในวันที่ 9-17 ก.พ 56 ผมจะนำระบบควบคุมอุณหภูมิและความชื้นในโรงเพาะเห็ด ไปประชาสัมพันธ์ (ออกบูท) ในงานเกษตรเจ้าคุณทหารลาดกระบัง(มหาวิทยาลัยเจ้าคุณทหารลาดกระบัง)..บูทฟรีครับ..ไม่เสียค่าใช้จ่าย(ด้วยความช่วยเหลือจากศิษย์เก่า K.Yut)ระบบที่ผมจะนำไปแสดงเป็นรุ่น SmartGreen ของท่าน techstep[ขออนุญาตจากเจ้าของผลงานแล้ว]

รายละเอียดเกี่ยวกับระบบSmartGreen Control
จะทยอยลงรายละเอียดให้ครับ

b398

เป็นชุดที่ผมประกอบส่งให้สมาชิกครับ..
1.ตู้Control..
2.ตู้ขับLoad..

ที่คิดไว้..จะประกอบตู้ Demonให้ผู้เข้ามาเยี่ยมชม ได้ทดลอง กดเล่น..
และมีชุดที่ใช้งานจริง..ต่อเข้าระบบน้ำ..พร้อมทั้งมีโรงเห็ดเล็กๆ..ไว้แสดงหน้าบูท.

ในงานผมจะแจกคู่มือการใช้งานระบบให้กับผู้ที่เข้าเยี่ยมชม..รวมถึงรายละเอียดการต่อวงจรของระบบ..

b398

b398

แผนที่จัดงานครับ..ผมจะแวะเข้าไปหลังเลิกงานครับ  18:00 น. อยู่ในซุ้ม Market farm (ศิษย์เก่าเจ้าคุณ)

Uploaded with ImageShack.us