Update!!! Home Control - ควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่าน Internet (เพิ่มโปรเจคตัวใหม่)

Started by tumrobot, June 03, 2013, 04:11:45 PM

Previous topic - Next topic

tumrobot

Quote from: Kongdate on September 26, 2013, 08:04:31 PM
รบกวนถามนะครับ โปรแกรมที่ใช้เขียน Android โปรแกรมอะไรครับ และใช้โปรแกรมอะไรเป็นตัวเชื่อมต่อระหว่าง App กับ H-Broad และโปรแกรมอะไรใช้เขียนคำสังไมโครคอลโทรลเลอร์ครับ ขอบคุณครับ

ตอบครับ
1. Android เขียนด้วย Java ครับ ใช้ Eclipse IDE ในการพัฒนาครับ
2. การเชื่อมต่อระหว่าง APP และ HW นั้นใช้การส่ง ASCII Command จาก App ไปที่ Board ครับใช้วิธีการส่งแบบ TCP
3. MCU ใช้ CCS ครับ พัฒนาบน MPLAB IDE ครับ

:)
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

skytec

หากทำให้เครื่องนี้เป็นเครื่องclient จะทำให้พัฒนาต่อยอดได้อีกมากครับ เพราะเราจะสามารถควบคุมมันผ่าน internet โดยผ่าน network อะไรก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น IP จริง
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

supercyber

Quote from: skytec on October 01, 2013, 08:48:52 AM
หากทำให้เครื่องนี้เป็นเครื่องclient จะทำให้พัฒนาต่อยอดได้อีกมากครับ เพราะเราจะสามารถควบคุมมันผ่า internet โดยผ่าน netwok อะไรก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น IP จริง

Clientserver แต่กต้องลงทุนติดตั้ง server + database กับข้อมูล ซึ่งไม่เหมาะกับจำนวนน้อย แต่ถ้าใ้ช่ TCPserver แล้วใช้ ddsn  แล้วทำ NAT ที่เราเตอร์ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ไ้ด้น่ะ เสียค่า Host  ประมาณ 20 เดอล่าร์ต่อปี (ต่อ 30 host) ตัวนี้จะใช้กันในกล้องวงจรปิดลองศึกษาูุดูได้ อาจจะต้องเพิ่มเติมไลบารี่  System.Net.dns ในปรแกรมนิดหนึ่งก็

tumrobot

ขอแชร์ โปรเจคอีกตัวนึงครับ ตัวนี้ทำเล่นๆ เพื่อทดสอบการใช้ Arduino board + Ethernet shield มาควบคุมการเปิด/ปิด หลอดไฟ
ตลอดจนถึงทดสอบ ควบคุมการหรี่ไฟของหลอดไส้ด้วยครับ

เริ่มต้นด้วยการเตรียม Hardware ดังนี้
1. Arduino Uno R3
2. Ethernet (WIZnet 5100)+Micro SD card Shield
3. DHT11
4. Relay Board
5. Dimmer Board
6. Switch Power supply

Schematic ก็ต่อตามนี้ครับ

หน้าตา Hardware ครับ

Sorfware
Arduino  ด้วยความที่ใช้งานง่าย ประกอบกับมี Software ตัวอย่างมาให้เยอะแยะมากมายผมก็ลงมือตัดต่อ Software ออกมาให้สามารถใช้งานได้ตาม Concept ที่ผมวางโครงสร้างเอาไว้ก็คือ ระหว่าง Android และ Arduino ให้ทำการรับส่งข้อมูลแบบ UDP Protocol เนื่องจากว่าผมเคยใช้การส่งแบบ TCP ในโครงงานก่อนหน้านี้แล้วก็เลยอยากทดสอบแบบ UDP บ้าง ข้อดีคือทำงานได้ เร็วครับเร็วกว่า TCP เพราะไม่จำเป็นต้องทำการ Check Sum ข้อมูลครับ และไม่มีการสร้าง Connection ทำให้ข้อมูลที่วิ่งบนเครือข่ายน้อยลงมากเลยครับ แต่ข้อเสียก็คือหากส่งข้อมูลผ่านระบบ Network ในระยะทางที่ไกลๆ ก็จะทำให้ข้อมูลสูญหายและไม่สามารถส่งคำสั่งที่ถูกต้องไปยังปลายทางได้ครับ
ทดลองเล่นๆ ในวงแลน ได้ครับไม่มีปัญหา

ใครสนใจก็สามารถดาวน์โหลด

Arduino Code ดาวน์โหลดได้   ที่นี่

2. Android สามารถดาวน์โหลด App มาลองเล่นได้จาก ที่นี่ครับ

วิดีโอสาธิตการทำงานครับ

http://www.youtube.com/v/U5y4xja5Sco
Contact Me:

GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

Kongdate

ตอนนี้ผมได้ทำโครงงานนี้ รบกวนขอเบอร์ติดต่อ เพื่อศึกษาข้อมูลเพิ่ม รบกวนติดต่อกลับที่ neeneo9@gmail.com ด้วยครับ

man1400

Arduino Code ดาวน์โหลด  ที่นี่

ใส่ไว้เฉยเท่านั้น จริงๆแล้วไม่มีไฟล์ให้ดาวน์โหลดหรอก

tumrobot

Quote from: man1400 on November 22, 2013, 08:26:59 AM
  Arduino Code ดาวน์โหลด  ที่นี่

ใส่ไว้เฉยเท่านั้น จริงๆแล้วไม่มีไฟล์ให้ดาวน์โหลดหรอก

Link ผิด แก้ไข Link ให้แล้วครับ โหลดได้ครับ ไม่ได้ไม่มีไฟล์แล้วแกล้งบอกให้โหลดนะครับ
ผิดตรงไหนก็ช่วยบอกๆ มาได้ครับ จะได้แก้ไข

;D
Contact Me:

srisawats

ผมติดตามและได้ไอเดียร์จากท่าน tumrobot มาตลอด....
เดิมผมซื้อชุดควบคุมอุปกรณ์สำเร็จ( วงจรในชุดเหมือน Arduino board ) มาทำใช้งานที่รีสอร์ทเล็กๆของผมแต่ไม่สามารถแก้ไข code ได้  ทำให้มีข้อจำกัด
เมื่อมาพบบทความของท่านก็เลยมีความคิดที่จะทำเองและก็ได้ทำแล้วโดยดัดแปลงเพิ่มรีเลย์ให้สามารถควบคุมอุปกรณ์มากกว่าเดิม กำลังอยู่ในระหว่างการทดสอบและติดตั้งครับ
สุดยอดมากครับท่าน....และยกเครดิตทั้งหมดให้กับท่าน tumrobot ครับ