Update!!! Home Control - ควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่าน Internet (เพิ่มโปรเจคตัวใหม่)

Started by tumrobot, June 03, 2013, 04:11:45 PM

Previous topic - Next topic

actionstk

;D จาก ไอเดีย และแนวทางการนำไปใช้งาน ภาพรวมทุกอย่าง ถือว่า กำลังดี แต่ผมมีความปรารถนาดี อย่างหนึ่งที่อยากจะเตือน ท่านไว้ถึงเรื่องของความปลอดภัย

โดยปกติ การออกแบบ product ต่างๆหรือ อุปกรณ์ เครื่องใช้ไฟฟ้าไว้ขายหรือไว้ใช้เองก็ตาม แน่ นอนว่าตามหัวเรื่อง บ่งบอกหน้าที่อยู่แล้วว่า มีโอกาส เปิดทิ้งไว้แม้แต่ ขณะ ตัวท่าน

ไม่ได้อยู่บ้านก็ตาม ตามภาคส่วนของวงจร มีส่วนไฟสูงและส่วน ที่การทำงานที่สูญเสียหรือเกิดความร้อน ท่านไม่ควรใช้ตัวกล่องในชิ้นงาน

ที่เป็นวัสดุจุดติดไฟง่าย มาใช้งานที่ทำงานอยู่นอกหูนอกตาของท่านหรือผู้ใช้ ซึ่งถ้าหากเกิคความร้อนหรือมีอาการ ช็อตกล่องที่ท่านใช้ มันจะเป็นเชื้อเพลิง เป็นต้นไฟได้ในทันที

ซึ่งก็หมายความว่า ตัวกล่องหรือกรอบห่อหุ้มชิ้นงานของท่านไม่มีความปลอดภัยพอที่จะ เสี่ยงเปิดทำงานทิ้งไว้ โดยไกลหูไกลตา ถ้าเป็นชิ้นงานหรืออุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ท่าน

เน้นต้องการให้ทำงานอัตโนมัติหรือแบบ 24 ชั่วโมง หรือเปิดทิ้งไว้ ควรใช้กล่อง ห่อหุ้มชิ้นงานเป็นจำพวก กล่องเหล็ก กล่องอลูมินัม แทนซึ่งจะมีความปลอดภัยกว่า กล่อง พลาสติกต่างๆ

ซึ่งถ้าแก้ไข หรือ มองเห็นอัตรายตรงนี้ ถ้าท่าน ยังไม่เปลี่ยนกล่อง หรือทำเล่นขำๆ ก็ไม่ควรเปิดทิ้งไว้ไกลหูไกลตา หรือไม่มีใครเฝ้าครับ โปรดอย่ามองข้าม ความปลอดภัยครับ ขอบคุณคับ

tha

ยอดเยี่ยมเลยครับ สามารถประยุกต์ใช้กับงานจริงได้ด้วย เสียดายไม่คอยชำนาญเรื่อง wed + android เลยทำตามไม่ได้

panutman

พี่ครับ ทำไมต้องเป็นคำสั่ง

$XPORT=ONL2*************************************************************************************************************
ดอกจัน เพื่ออะไรครับ เราสามารถเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้มั้ย

ทั่งในโปรแกรม MCU และ app

ช่วยให้รายละเอียดการพัฒนาผมทีครับ ขอบคุณครับ

tumrobot

เรื่องของเรื่องก็คือผมไปสร้าง buffer ไว้รับข้อมูล String ไว้ที่ 100 ตัวอ่ะครับ เอาไว้เผื่อที่ต้องส่งข้อมูลเยอะๆจาก Android
ก็เลยต้องส่งข้อมูลให้ถึง 100 ตัวครับ ไม่อย่างงั้น
interrupt ที่ผมรับข้อมูลเข้าเป็น ++ จะรอจนกว่า buffer จะเต็มถึงจะทำงานได้

ซึ่งเป็นวิธีการที่ไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่ครับ แต่นั่นเป็นวิธีการเมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้วที่ผมเริ่มเขียนโปรแกรมใหม่ๆ น่ะครับ
ปกติแล้วเค้าจะเขียน โปรแกรมปิดคำสั่งด้วย \n กันน่ะครับแล้วก็ตรวจเช็คคำสั่งด้วย header + command + end เอาน่ะครับ
ถ้าจะให้ถูกต้องที่สุด ก็ให้ใส่ check sum เข้าไปด้วยครับ

ลองศึกษาเพิ่มเติมเรื่องการ รับ ส่งข้อมูล ดูครับ
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

kolry

สอบถามเรื่องsupply
จากวงจร ใช้ relay 5v เพื่อนควบคุมไฟฟ้า AC ใช่มั้ยครับ
ที่นี้ 5v ที่เอามา drive relay ใช้ ไฟเดียวกันกับ MCU ไม่กลัวมีปัญหา
กับ MCU มันน่าจะมีโอกาสกวนการทำงานบ้างนะครับ  หรือว่ามีวิธีการป้องกันยังไงเหรอครับ

projectartist