Update!!! Home Control - ควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่าน Internet (เพิ่มโปรเจคตัวใหม่)

Started by tumrobot, June 03, 2013, 04:11:45 PM

Previous topic - Next topic

tumrobot

Quote from: joke on August 05, 2013, 01:05:19 PM
ถ้าเราเปลี่ยน IP เป็น 192.168.1.100 ต้องแก้ตรงไหนมั่งครับ

ถ้า Xport อยู่คนละวงแลนกับที่เราใช้งานอยู่ ให้ Donwload โปรแกรม Device Installer ดาวน์โหลดได้ ที่นี่่

หลังจากที่ติดตั้งแล้ว ทำการเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้ว ให้กดปุ่มค้นหา Xport ที่ต่อเข้ากับ Network ของเราครับถ้า IP อยู่คนละระบบเรา
มันจะแสดงเป็น IP สีแดงครับ เช่น 192.168.0.98
แล้วทำการ Assign IP ให้เป็น 192.168.1.100 ตามที่เราต้องการครับ

ลองเล่นดูครับ  :)
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

tumrobot

ขออนุญาต แชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ผมไปติดตั้ง ชุด Solar Cell สำหรับงานส่องสว่าง ที่รีสอร์ท สวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี ครับ
โดยตั้งใจที่จะทำเป็นระบบส่องสว่างตรงทางเดิน หลอดไฟขนาด 5W 12V
จำนวน 15 หลอด ผมติดตั้งแผง Solar Cell ขนาด 120W จำนวน 2 แผง แล้วใช้ชุด Home Control เป็นตัวสั่งเปิดปิด ระบบไฟผ่าน Internet และสั่งตั้งเวลา
ว่าให้เปิดใช้งาน ช่วง 6 โมงเย็น - 6 โมงเช้าของแต่ละวัน ซึ่งไม่ต้องใช้พนักงานคอยไปเปิดปิด(ตรงนี้อาจใช้ตัว Timer ช่วยได้) แต่สิ่งเจ้าของรีสอร์ท ที่อยู่ที่ กทม
จะได้ก็คือจะสามารถสั่งงานผ่านระบบ Internet, Android, Iphone แถมยังดู Report ของระบบได้อีกด้วยครับ
ส่วนผมเองนั้นก็จะสามารถสั่ง Config ระบบ Solar Cell และสั่ง Update Firmware ผ่าน Intenet ได้ครับโดยไม่ต้องเดินทางไปแก้ไข หรือ Config ให้เสียเวลา
และค่าเดินทางต่อไปในอนาคตครับ

ตอนแรกก็ทำตัว Home Control เป็น Hobby เล่นๆ ตอนนี้ได้ใช้งานจริงแล้วครับ  :)

Contact Me:

GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

yupetch

Quote from: tumrobot on August 13, 2013, 11:25:50 AM
ขออนุญาต แชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ผมไปติดตั้ง ชุด Solar Cell สำหรับงานส่องสว่าง ที่รีสอร์ท สวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี ครับ
โดยตั้งใจที่จะทำเป็นระบบส่องสว่างตรงทางเดิน หลอดไฟขนาด 5W 12V
จำนวน 15 หลอด ผมติดตั้งแผง Solar Cell ขนาด 120W จำนวน 2 แผง แล้วใช้ชุด Home Control เป็นตัวสั่งเปิดปิด ระบบไฟผ่าน Internet และสั่งตั้งเวลา
ว่าให้เปิดใช้งาน ช่วง 6 โมงเย็น - 6 โมงเช้าของแต่ละวัน ซึ่งไม่ต้องใช้พนักงานคอยไปเปิดปิด(ตรงนี้อาจใช้ตัว Timer ช่วยได้) แต่สิ่งเจ้าของรีสอร์ท ที่อยู่ที่ กทม
จะได้ก็คือจะสามารถสั่งงานผ่านระบบ Internet, Android, Iphone แถมยังดู Report ของระบบได้อีกด้วยครับ
ส่วนผมเองนั้นก็จะสามารถสั่ง Config ระบบ Solar Cell และสั่ง Update Firmware ผ่าน Intenet ได้ครับโดยไม่ต้องเดินทางไปแก้ไข หรือ Config ให้เสียเวลา
และค่าเดินทางต่อไปในอนาคตครับ

ตอนแรกก็ทำตัว Home Control เป็น Hobby เล่นๆ ตอนนี้ได้ใช้งานจริงแล้วครับ  :)

ใช้ต้นทุนในการทำสูงมากไหมครับ

tumrobot

ตอบยากครับว่าต้นทุนสูงมั้ย

มองในมุมนักลงทุน ไม่สูงครับ
แต่มองในมุมผู้ใช้งาน ก็สูงนิดนึงครับ
ในตอนนี้อาจจะไม่เห็นภาพแต่ปัจจุบัน ความต้องการการใช้ไฟฟ้าสูงขึ้นทุกวันๆ ในแต่ละบ้านเครื่องใช้ไฟฟ้ามีมากขึ้นทุกทีๆ
แต่ในขณะเดียวกันการผลิตไฟฟ้าเพื่อมารองรับความต้องการยังขยายตัวได้ช้าครับ
ดังนั้นถ้าวันข้างหน้าไม่รู้ว่าอีก 5 ปี 10 ปีข้างหน้าจากค่าไฟฟ้าภายในบ้านจากเดือนละ 1000 - 2000 ถ้าต้องจ่ายค่าไฟเดือนละ 10,000 - 20,000 ระบบ Solar Cell ก็คงจะมีประโยชน์
บ้างล่ะครับ อิ อิ  :P
Contact Me:

samira

....

ขอแสดงความชื่นชมในผลงานครับ
ขอถาม จขกท ( ไม่ทราบว่าติดตั้งใช้นานเท่าไร พอที่จะให้ข้อมูลหรือไม่  )

1 การทำงานพอจะทราบ uptime/downtime หรือไม่ครับ
2 การทำงานบรรลุผลได้ตามที่ตั้งใจหรือเปล่า ในที่นี้หมายถึงว่า มีไฟให้ใช้เพียงพอ
(อยากทราบว่า โดยเฉลี่ยแล้วสามารถผลิตไฟได้ตลอดฤดูหรือไม่
คงไม่ถามถึงหน้าร้อน เพราะราชบุรีมันไกล้กาญจนบุรี ( เมืองร้อนที่สุดในเมืองไทย) มาก แต่หมายถึงช่วงอืนเช่น ฤดูฝน เป็นอย่างไร ฯ )

ขอบคุณสำหรับ info ครับ
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

amaloma

tumrobot

Quote from: samira on August 14, 2013, 10:20:00 PM

1 การทำงานพอจะทราบ uptime/downtime หรือไม่ครับ
2 การทำงานบรรลุผลได้ตามที่ตั้งใจหรือเปล่า ในที่นี้หมายถึงว่า มีไฟให้ใช้เพียงพอ
(อยากทราบว่า โดยเฉลี่ยแล้วสามารถผลิตไฟได้ตลอดฤดูหรือไม่
คงไม่ถามถึงหน้าร้อน เพราะราชบุรีมันไกล้กาญจนบุรี ( เมืองร้อนที่สุดในเมืองไทย) มาก แต่หมายถึงช่วงอืนเช่น ฤดูฝน เป็นอย่างไร ฯ )

ตอบคำถามนะครับ
1. ตัว Charger Controller นี้จะมีMode การจ่ายไฟให้กับ Load ตามที่เรากำหนดได้ว่าจะให้เปิดกี่ชั่วโมง ปิดกี่ชั่วโมง แต่ผมเห็นว่ามันควบคุมระยะเวลาที่แน่นอนไม่ได้
    เช่นผมไปเซ็ตเป็น Mode 1 เปิด 6 ชั่วโมง ผมก็ต้องไปเซ็ตตอนเย็นๆ เพื่อที่จะให้ตั้งเปิดใช้ไฟส่องสว่างเฉพาะกลางคืนหรือเปล่า คือผมไม่แน่ใจว่าเป็นแบบนั้นเหรอเปล่าน่ะครับ
    ผมก็เลยเปิด Mode จ่ายไฟ ตลอดเวลาเลยครับ แล้วให้ชุดควบคุมของผมซึ่งมีวงจรตั้งเวลาที่สามารถระบุเวลาเปิดปิดที่แน่นอนควบคุม output อีกทีนึงน่ะครับ
    ความจริงตัว Charger Controller ตัวนี้ลูกเล่นเยอะพอสมควรครับผมซื้อมาจากร้านอมร บ้านหม้อ

2. ชุดไฟส่องสว่างของผมออกแบบทั้งระบบ 75W คือผมใช้หลอด LED 12V 5W จำนวน 15 หลอด แต่ Input ของผมเป็น Solar Cell ขนาด 120W จำนวน 2 แผง
    รวมเป็น 240W output ของ Solar Cell คิดที่ 12V จะได้กระแสชาร์ตประมาณ 20A ผมก็เลยเลือกใช้ Controller Charger ขนาด 20A/30A
    เข้ากับแบตเตอรี่ขนาด 12V 125Ah จำนวน 2 ลูกครับ ซึงจะสามารถจ่ายพลังงานได้ เท่ากับ 3000W/h น่ะครับ
    ลองคิดดูครับแบตผมจ่ายกระแส 3000W/h แต่หลอดไฟผมใช้แค่ 75W/h จะใช้ได้นานประมาณ 40 ชั่วโมงครับ แต่ผมใช้งานแค่วันละ 12 ชั่วโมงเปิดไฟ 6โมงเย็น ถึง 6 โมง
    เช้า ซึ่งก็จะสามารถจ่ายไฟได้ประมาณ 3 วันครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของแบตเตอรี่ด้วยครับ
    แบตเตอรี่แบบ Deep Cycle ที่ผมใช้อยู่นี้จะให้ประสิทธิภาพการชาร์ตไฟ และการจ่ายไฟสูงถึง 80% เลยนะครับจะแตกต่างกับแบตเตอรี่มอเตอร์ไซค์ หรือรถยนต์
    ซึ่งประสิทธิภาพการจ่ายไฟที่ต่อเนื่องและยาวนานจะได้ประสิทธิภาพที่ต่ำกว่าครับ อายุการใช้งานก็นานกว่า แต่ผลที่ตามมานั่นก็คือราคาแพงกว่านั่นเอง

แต่ละฤดูกาลการชาร์ตจะได้ประสิทธิภาพไม่เท่ากันครับขึ้นอยู่กับความเข้มของแสงอาทิตย์ ผมใช้แผง Solar Cell แบบ monocrystalline silicon จะได้ประสิทธิภาพ
    อยู่ที่ 17% ในเวลา 1 วัน Fully Charge จะทำได้แค่ 4 - 5 ชั่วโมงต่อวันเท่านั้นครับเวลาก็ประมาณ 10.00 - 15.00 น เท่านั้น นอกจากนั้นก็ได้กระแสชาร์จที่น้อยละครับ
    มุมที่แสงตกกระทบกับ Solar Cell ก็มีผลเหมือนกันครับเพื่อให้ได้รับแสงแดดตลอดทั้งปี เนื่องจากประเทศไทยเราอยู่เหนือเส้นศูนย์สูตร ดังนั้นควรจะหันหน้าแผง Solar Cell
    ไปทางทิศใต้ครับ เอียงแผ่นประมาณ 10 - 15 องศา เพื่อไม่ให้น้ำฝนค้างที่แผ่นครับ

ฤดูร้อนกับฤดูหนาว ไม่ค่อยห่วงครับเพราะแดดดีครับ แต่ฤดูฝนอัตราการชาร์ตทำได้น้อยเหมือนกันครับต้องยังลุ้นๆเอา แต่อย่างไรก็ตามก็ขออย่าให้ไม่มีแสงแดดเกิน 3 วันละกันครับ
     ;D
Contact Me:

samira

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Quoteเนื่องจากประเทศไทยเราอยู่เหนือเส้นศูนย์สูตร ดังนั้นควรจะหันหน้าแผง Solar Cell
ไปทางทิศเหนือครับ เอียงแผ่นประมาณ 10 - 15

ขอถามหน่อย กทม เราอยู่ประมาณ 13 deg เหนือศูนย์สูตร
ดังนั้น เราควรจะยก solar panel ~ 10-12 deg โดยให้หน้าแผงส่องไปทางใต้ ใช่หรือเปล่าครับ
หรือผมเข้าใจผิด
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.