Update!!! Home Control - ควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่าน Internet (เพิ่มโปรเจคตัวใหม่)

Started by tumrobot, June 03, 2013, 04:11:45 PM

Previous topic - Next topic

tumrobot

เครื่องควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่าน Internet ด้วย Android

โปรเจคนี้เคยเอามาเขียนโพสตอน Electoday Ver 3.0 แล้วล่ะครับ เอามาเขียนให้อ่านใหม่อีกรอบเนื่องจากว่ายังมีคนสนใจอยู่
เกริ่นอีกรอบนึงละกัน

;D

สืบเนื่องมาจากปลายปี 2554 ตอนน้ำท่วมใหญ่ที่ กทม ตอนนั้นผมได้อพยพออกนอกพื้น (เขตบางเขน) ที่เพื่อไปอาศัยอยู่ที่ต่างจังหวัด
โดยทิ้งทรัพย์สินบางส่วนไว้ที่บ้าน แต่ที่หมู่บ้านก็มีผู้คนบางกลุ่มยังอาศัยอยู่บ้างเนื่องจากว่าน้ำท่วมไม่ค่อยสูงมากแค่ 1 เมตร
เลยทำให้ทางการไม่ได้ตัดไฟฟ้า เพราะเห็นว่ายังมีคนบางส่วนยังไม่ออกพื้นที่ แต่ด้วยความที่เป็นห่วงบ้างและทรัพย์สินก็เลยคิดโปรเจค
ตัวนี้ขึ้นมา นั่นก็คือเครื่องควบคุมไฟฟ้าผ่าน Internet
แนวคิดก็คือ
สามารถควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่านโทรศัพท์ Android ตอนหลังเพิ่ม Application ที่สามารถควบคุมผ่านคอมพิวเตอร์ (VB6)
สามารถตั้งเวลาเปิด ปิดไฟฟ้าได้ หลอกพวกโจร และคนแถวบ้านว่ายังอยู่ที่บ้านแต่จริงๆ ตัวไปไกลแล้วล่ะครับ หุ หุ

การทำงานก็คือเริ่มจาก Concept ง่ายก่อนนั่นก็คือส่งข้อมูลผ่าน Internet ที่เรียกว่า packgage command
ไปยัง MCU ที่อยู่บนบอร์ดแต่เนื่องจากว่า MCU ที่ใช้รับข้อมูลเป็นระบบ Serial RS232 เลยจำเป็นต้องมีตัวแปลงข้อมูล
ที่เรียกว่า Serial to Ethernet และผมก็เลือกใช้ Xport เพื่อความสะดวกและง่ายในการพัฒนาเนื่องจากระยะเวลาค่อนข้างจำกัด
ครั้นจะเลือกใช้ MCU ที่รองรับ Ethernet ก็ต้องใช้เวลาในการพัฒนาถึงแม้ว่าจะมี Library มาให้ใช้ก็ต้องไปนั่งแกะ Library เค้าอีก
คิดว่าน่าจะเสียเวลาเกินไป และที่สำคัญคิดว่าถ้า Ethernet MCU จะใส่ลูกเล่นเช่นการตั้งเวลาเข้าไปอาจจะทำไม่ทันซึ่งจะยุ่งยากเข้าไปอีก
ก็เลยออกมาเป็นระบบนี้ครับ

หน้าตา HW ก็ประมาณนี้ครับ

อันนี้เอาไปต่อใช้งานที่บ้านตอนแรกครับ ตัวนี้ใส่ระบบตั้งเวลาเข้าไปแล้วล่ะครับ

ส่วนอันนี้ก็คือวงจรที่ออกแบบเอาไว้คร่าวๆ นะครับ

หลักการทำงานก็คือเริ่มจากการสั่งงานผ่านโทรศัพท์มือถือ Android ผ่าน Wireless ไปยัง Router และข้อมูลผ่าน Internet
ไปยัง IP Address ปลายทางและข้อมูลผ่าน Xport (Serial to Ethernet) จากข้อมูล TCP กลายเป็นข้อมูล Serial เข้าไปยัง MCU
เพื่อรอรับคำสั่งว่าเราต้องการทำอะไร เปิด หรือปิดไฟฟ้า ตามรูปนี้เลยครับ

ส่วนนี่ก็คือหน้าตา Application บน Android ( เวอร์ชั่นแรก ยังไม่มีการสั่งตั้งเวลา )

วิดีโอทดสอบการใช้งานครับ

http://www.youtube.com/v/_6AuaNxKiEk

และวิดีโอทดสอบการสั่งงานตั้งเวลาครับ ( สำหรับ App Android Version 2 )

http://www.youtube.com/v/so7LUHRdavw

ส่วนอันนี้เป็น VB Application ที่ใช้ควบคุมผ่านคอมพิวเตอร์ครับ

Source Code:
1. MCU Code  ที่นี่
2. Android Code  ที่นี่
3. Android APK  ที่นี่
4. VB6 Code ที่นี่

ปล. Android App เวอร์ชั่นปัจจุบัน ดาวน์โหลดได้ใน Google Play ได้ครับ

คลิ๊กเพื่อดาวน์โหลด App

Update 1 !!! Arduino Home Control ( Arduino UNO R3 + Ethernet Shield )
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

superkai

b398

srisawats

ผมกำลังจะทำชุดควบคุมแบบนี้ครับ...ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมขอวงจรแบบละเอียดด้วยน้ะครับเพราะแค่พอมีความรู้เล็กๆน้อยๆเท่านั้น

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับท่าน tumrobot

tumrobot

Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

ิb13o0s5s5

น่าสนใจมากๆเลยครับ ตอนนี้ผมเรียนสายโค๊ด กับ การออกแบบอยู่ แต่ผมไม่รู้เรื่องวงจรเลยอะครับ ผมควรเริ่มต้นยังไงดี