Dynamic Ram บน ไมโครคอนโทรลเลอร์ ทำได้ไหม

Started by beerstepup, June 02, 2013, 07:09:08 PM

Previous topic - Next topic

beerstepup

คือผมอยากdesign ให้ mcu ใช้แรม แบบ dynamic อะครับ ประมาณว่า มี application นึง ไม่ได้ทำงานตลอดเวลา ถ้าเปิดใช้ถึงจะกินแรมอะครับ

แต่ทีนี้ ตัวแปร ที่ประกาศใช้สำหรับ application มันต้องเป็น static เพราะว่า มันทำงานช้าครับ ต้องทำ หลาย main loop เลย ที่นี้เพราะประกาศเป็น static ก็เลย จองแรมตลอดเวลาเลย ไม่รู้ทำไงดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ

beerstepup

wlasoi

ใช้ได้ ครับ ... แต่ต้องจัดการให้ดี ทำความเข้าใจกับการแบ่ง Section memory และการทำ Linker ของ Compiler ซึ่งจะบอกไว้ใน manual ของ Compiler อยู่แล้ว

firmware.c

Dynamic memory allocation ครับ แต่ไม่แนะนำสำหรับ MCU ที่มี resource น้อยๆ
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+