Burn โปรแกรมไม่ได้ STM8S103F3 (Swim - Chip does not answer)

Started by werapon, May 31, 2013, 10:41:03 AM

Previous topic - Next topic

werapon

-> Failed to connect target.
Starting debug session...
-> Emulator reset (usb://usb)...
  ** Connection error (usb://usb): swim error [30006]: comm init error: chip does not answer

ขึ้นข้อความตามด้านบนเวลาเบิร์นโปรแกรมไม่สามารคอมไพล์ผ่านครับ

werapon

มีหลักๆๆอยู่  2 ข้อนะครับ
1. เนื่องจากไม่ได้ต่อขา VCAP ลงกราด์จึงทำให้ไม่สามารถเบิร์นโปรแกรมได้
2. ในการเบิร์นโปรแกรมต้องใช้ไฟ  3.3V เท่านั้นไม่สามารถใช้งาน 5V ได้

pong163

จริงๆแล้วใช้ 5V ก็ได้นะ ผมก็ใช้อยู่ตลอด
สาเหตุที่ต่อไม่ได้อาจไม่ได้ต่อ VCap อย่างที่ข้างบนว่า แต่บางครั้งอาจมาจากปัญหาง่ายๆ เช่น สายจั๊มมันหลวมไปแล้ว บางที แค่ต่อสายผิด จนถึง MCU เจ๊งไปแล้ว

werapon

Posted by: pong163
« on: September 13, 2013, 09:42:02 am »

จริงๆแล้วใช้ 5V ก็ได้นะ ผมก็ใช้อยู่ตลอด
สาเหตุที่ต่อไม่ได้อาจไม่ได้ต่อ VCap อย่างที่ข้างบนว่า แต่บางครั้งอาจมาจากปัญหาง่ายๆ เช่น สายจั๊มมันหลวมไปแล้ว บางที แค่ต่อสายผิด จนถึง MCU เจ๊งไปแล้ว

ขอบคุณครับ