MCU ที่ Run คำสั่งจาก RAM ได้

Started by ROM, September 19, 2013, 12:48:38 PM

Previous topic - Next topic

AppleIIe

คำถามนี้ ต้องหาข้อมูลเกี่ยวกับโครงสร้างของ MCU แต่ละตระกูลนะครับ เอาเท่าที่จะพอเป็นที่รู้จักนะครับ (หากไม่ครบคงไม่ว่ากันนะ)
อย่างที่ท่าน pa_ul ให้ข้อมูลไว้ ว่า RUN ใน RAM ได้ต้องก็คงเป็นการจัดโครงสร้างแบบ von neumann
เท่าที่ดู แล้วที่เป็น von neumann แท้ๆ ก็จะเป็นกลุ่ม 68HCxx , ez80 , MSP430 , ARM7 , ST7 พวกนี้ run code ใน ram ได้เลย
ส่วนที่เป็นแบบ Harvard ก็มีกลุ่ม MCS-51 , Atmega , PIC16F , PIC18F , PIC32 , eZ8 , PSoC1 , STM8 , Arm-Cortex
อย่างไรก็ดี ด้วยความที่เป็น von neumann เป็นที่นิยมและมีประโยชน์มากกว่าในหลายๆด้าน ทำให้กลุ่มที่เป็น Hardvard
บางตัวก็ได้ถูกออกแบบให้ทำงานเป็นแบบ von neumann ได้ด้วย ตัวอย่างเช่น MCS-51 , PIC32 , STM8 , Arm-Cortex
อาจมีมากกว่านี้ ลองหาข้อมูลต่อดูก็ได้ครับ และข้อมูลใดผิดพลาด ไม่ครบถ้วน ไม่ update ก็ขออภัยนะครับ คงน่าจะพอเป็นข้อมูลได้บ้างครับ
"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

ROM

ขอขอบคุณทุกท่านครับ ได้แนวทางเรียบร้อยแล้วครับ  :)

Lastman

ได้แนวทางอย่างไรก็มาเฉลย เพื่อให้คนที่ช่วยตอบได้รับทราบผลด้วยสิครับ :)

ROM

ท่าน Lastman ครับ ขอบคุณท่านมากครับ จริงๆก็ได้ไปดู Propeller PX32 ตามที่ท่านแนะนำไว้แล้วครับ เห็นเขาใช้ภาษา spin เป็นตัวพัฒนา ต้องไปศึกษาอีกพอสมควร และไม่ secure code ด้วยครับ ส่วน C ก็มีแต่เกิดข้อจำกัดบางอย่างอยู่ ก็เลยเปลี่ยนแนวครับ ไปใช้ตัวอื่นๆที่ทำได้ใกล้เคียงกันดีกว่าในเจตนาเดิม ตอนนี้ที่คิดไว้คือ ARM ครับ ค่อนข้างมี RAM เยอะดี แต่ก็ต้องไปศึกษาเรื่อง compiler option ที่จะทำการสร้าง code ในตำแหน่ง RAM แต่เห็นทางจาก http://www.keil.com/support/docs/3228.htm น่าจะพอเป็นแนวทางอยู่ครับผม  :)
ไม่รู้จะง่ายอย่างที่คิดไว้หรือเปล่้า เอาไว้เจอปัญหาจะมาถามผู้รู้อย่างพวกท่านใหม่ดีกว่านะ
โดยเฉพาะท่าน Lastman ที่มีน้ำใจพยายามทำความเข้าใจและช่วยหาคำตอบมาให้ ซึ้ง  :'(