Sim900 ของElec freak เพิ่งซื้อมาครับ

Started by tomkah, May 26, 2013, 07:08:51 PM

Previous topic - Next topic

tomkah

1.เช็คสาย ขั้วต่อ แล้วทุกอย่างต่อสนิท (TX of Sim900 to Rx of FT232RL(ขา 5) ) Rx of Sim900 to Tx of Ft232rl ขา1
2.ลองใช้ program Tera Term ติดต่อก็ไม่มี Response
3.ลองใช้ program Module Tester ของ M2Msupport.net ก็ไม่มี Response
4.ปรับ baud rate 9600-19200 ลองในช่วงนี้ไม่มีผล
5.ใช้ External supply 5Vdc สามารถจ่ายกระแสได้2A จ่ายให้กับSim900 แต่บอร์ดกินกระแสแค่ 20-50 mA
6.สามารถโทรไปเข้าไปหาเบอร์ของSimcard ที่ใส่ได้ บอร์ดจะกินกระแสมากขึ้นประมาณ 20mA-0.5A เพราะมีสัญญาณเรียกเข้า
7.เข้าใจว่าSim900 (เพิ่งซื้อมา) คงจะยังดีอยู่แต่ผมอาจจะทำอะไรผิดสักอย่าง

ขาเช็คละเอียดแล้วครับไม่น่าจะมีปัญหาเพราะลองสลับดูแล้ว และเปิดวงจรของ FT232RL เพื่อดูขา Tx และ Rx

ขอบคุณมากครับ
เมื่อก่อนมีเวลาแต่ตังค์ไม่มี แต่เดี๋ยวนี้พอเริ่มมีตังค์กลับไม่ค่อยมีเวลา
ชีวิตนี้มันสั้นนะ.....ทำอะไรให้สังคม...ประเทศ...คนที่เรารัก...ก็รีบทำซะ
  แต่ตอนนี้อยากมี ห้องLabทดลองเกี่ยวกับElec+เวลา!!!
     แล้วจะทำเกษตรแบบพอเพียงควบคุมโดย Microcontroller

tomkah

ตอนนี้อยู่ๆไฟ power LED สีแดง ก็ดับไปเอง ลองปิดpower supply เปิดใหม่ก็ไม่ติด เลยกดปุ่มสวิทซ์PWR  แป็บหนึ่งแล้วปล่อย
ไฟ STA ติด - NET ก็ติดกระพริบ โทรเข้าหาซิมได้
ลองเอา notebook test hyper ก็  no esponse ครับ :'(
เมื่อก่อนมีเวลาแต่ตังค์ไม่มี แต่เดี๋ยวนี้พอเริ่มมีตังค์กลับไม่ค่อยมีเวลา
ชีวิตนี้มันสั้นนะ.....ทำอะไรให้สังคม...ประเทศ...คนที่เรารัก...ก็รีบทำซะ
  แต่ตอนนี้อยากมี ห้องLabทดลองเกี่ยวกับElec+เวลา!!!
     แล้วจะทำเกษตรแบบพอเพียงควบคุมโดย Microcontroller

Admin

ยกบอร์ดขึ้น หาคลื่นครับ เคยเจอบ้างที่ มันหาสัญญาณไม่เจอ  :'(
รับทำ PCB (ออกใบกำกับภาษีได้) => https://www.electoday.com

wlasoi

ดูคุ่มือดีๆว่าต่อแบบ Software handcheck  หรือ null-modem (hardware handcheck, RTS:CTS)

tomkah

tomkah

วันนี้คงพอเท่านี้แล้วครับ อยู่กับมัน12โมงกว่าๆ.สมองมึนไปหมด

skytec

ลองตรวจสอบแบบนี้ครับ
1. CTS ต่อ กับ RTS หรือไม่? หลอกมันว่าเป็น Full modem
2. ซ๊อต TX ,RX แล้วพิมพ์อะไรก็ได้ที่ Hyperterminal มันต้อง Echo กับมา หากเป็นแบบนี้แสดงว่าสาย Ok , USB to Serial OK (FT232RL) ต่อปกติผมสงสัยตัวนี้ที่บอกว่าถอดมาไม่แน่ใจว่าเข้าใจตรงกันไหมเพราะเบอร์นี้ ต้องการอุปกรณ์ร่วมหลายตัวน่ะครับ ทางที่ดีผมแนะนำหาสาย USB to Serial มาลองดีกว่า
3. ความเร็ว ปกติจะเป็น 38400 นะครับ ไม่ใช่ 19200  ลองดูอีกที
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

tomkah

ลองตรวจสอบแบบนี้ครับ
1. CTS ต่อ กับ RTS หรือไม่? หลอกมันว่าเป็น Full modem
2. ซ๊อต TX ,RX แล้วพิมพ์อะไรก็ได้ที่ Hyperterminal มันต้อง Echo กับมา หากเป็นแบบนี้แสดงว่าสาย Ok , USB to Serial OK (FT232RL) ต่อปกติผมสงสัยตัวนี้ที่บอกว่าถอดมาไม่แน่ใจว่าเข้าใจตรงกันไหมเพราะเบอร์นี้ ต้องการอุปกรณ์ร่วมหลายตัวน่ะครับ ทางที่ดีผมแนะนำหาสาย USB to Serial มาลองดีกว่า
ลองแล้วครับ ตามนี้

2.1 ใช้บอร์ดFreeduino ถอดไอซีออกให้เหลือเฉพาะ FT232rl ใช้ขา1(Tx)และ5(Rx)ใช้สายช๊อตกัน ระหว่าง TxและRx แล้วเปิดHyper-terminal พิมพ์ตัวอักษรสามารถส่งกลับมาได้
2.2 ใช้ USB to serial ของ Z-tek ต่อตามรูปคือ ขา4กับ6ต่อถึงกัน ขา7กับ8ต่อถึงกัน ขา2เป็นRx เอาไปใช้ ขา3เป็นTxเอาไปใช้ ขา5 Gnd เอาไปใช้ ลองจั้มTxกับRxถึงกัน เปิดHyper terminal พิมพ์ส่งข้อมูลกันได้
2.3 ลองใช้ Usb to TTL (PL2303) ลองจั้มTxกับRxถึงกัน เปิดHyper terminal พิมพ์ส่งข้อมูลกันได้ ลองต่อดู

3. ความเร็ว ปกติจะเป็น 38400 นะครับ ไม่ใช่ 19200  ลองดูอีกที