ร้านค้า ป๋าซอย

Started by wlasoi, January 31, 2013, 12:09:14 AM

Previous topic - Next topic

wlasoi

เดี่ยวจะ  Review กระดาษ Transfer Toner กับ PCB Negative กึ่งสำเร็จรูป ครับ .. รอปิดเทอรมแปบ ช่วงนี้ยุ่งๆ  ฝากความหวังไว้กับ Transfer Toner + FeCL3 ง่ายๆ นี่แหละ ครับ สำหรับนักเรียนนักศึกษา เพราะ ปลอดภัย กับเด็กๆถึงแม้จะเลอะเทอะ เป็น waste สิ่งแวดล้อมหน่อยก็ไม่เป็นไรใช้ไม่มาก  ส่วนมืออาชีพหน่อย ค่อยมาว่ากันที่  PCB Negative กับ DryFilm กับพวก กรัดกรด (โซเดียมเปอร์ซัลเฟต) ซึ่งมีขั้นตอนเครื่องมือ(Heat +50c) เกิดอันตราย (ไข่เน่า-SO2) + โดนความชื้นอาจจะ ติดไฟ "ต้องระวังนิดนึง" ยากหน่อยแต่คุณภาพดี เดี่ยวจะ review ลองหมด ครับผมเองก็ทั้งใช้เอง สอนเด็กด้วย  ;D ตั้งเป้าหมายว่า ทำ PCB คุณภาพพอยอมรับ "ครั้งนึง" ไม่ควรใช้ต้นทุนเกิน 200 บาท .. ราคาสำหรับนักเรียน-นักศึกษา และอาจจะเหลือทำได้หลาย ครั้ง .. ครับ

- Transfer-Paper ราคา ถูก ครับ .. ดูก่อนว่าจะซื้อมาขาย หรือจะซื้อมาไล่แจกแถมกับสินค้าอย่างอื่น ดี  555+
- PCB Negative ราคาน่าจะอยู่ที่ 70-80 บาท  ฉีกซองใช้งานได้เลย

FeCL3 ก็สั่งของจีนมาลองเหมือนกัน ว่าจะดีกว่าที่บ้านเรา เอามาขายใหม .. เพราะจริงๆแล้ว  FeCL3  มันเป็นของเสียเนื่องจากกระบวนการผลิตบางอย่าง มาเป็นก้อนๆ ทุเรศมาก แต่ บ้านเราเอามาขายทำเป็นกัด PCB ต่อ .. คุณภาพอาจจะไม่ได้เท่าที่ทำขายเฉพาะ อันนี้ แบบผง น่าจะละลายนง่าย ผสมน้ำ 1:3 ขนาด 500g บอกองค์ประกอบมาพร้อม ราคาประมาณ ร้อยนึง .. ผสมแล้วได้ลิตรครึง ใช้กันจนลืม .. 555+

แบ่งๆความรู้ แบ่ง KnowHow กันไป เหลือก็แบ่งขายทำทุน ซื้อของมาลอง .. สินค้าจีนเยอะ ครับแต่ทุกอย่างต้อง ตรวจสอบคุณภาพความปลอดภัย ก่อนเสมอ ซึ่งอาชีพอย่างผมทำงานในสถาบันการศึกษา คงเหมาะที่จะทำหน้าที่ เป็นหนูลองยาสุด .. ;D

lionzion

อยากได้ชุด DIY PCB แบบเป็น KIT ครับ (มีทุกอย่างที่จำเป็น ต้องใช้ในการทำ pcb)

wlasoi

Quote from: lionzion on February 12, 2013, 04:40:44 PM
อยากได้ชุด DIY PCB แบบเป็น KIT ครับ (มีทุกอย่างที่จำเป็น ต้องใช้ในการทำ pcb)

น่าจะประมาณนั้นแหละ ครับ .. รวมชุดไว้พอใช้งาน  1-2 ครั้ง มี 2 แบบ แบบถูกๆ Laser Toner Transfer กับ แบบ Film ไวแสง

edit

เอาด้วยคนครับ  ของมาแล้วบอกด้วนะครับ

nineole

กำลังติดตามอย่างใจจดใจจ่อครับพี่

toonarmy2008

เยี่ยมเลยครับป๋า

MAbUS

PeeAke

อยากได้สว่านแท่น จังเลย ::)