ทำไมเครื่องoscilloscope มันโชว์ sine wave 50Hz

Started by koui, May 13, 2013, 06:18:00 PM

Previous topic - Next topic

koui

ครับทำไมเครื่องoscilloscope มันโชว์ sine wave 50Hz ตลอดขนาดช่วงที่ไม่ได้ใช้โพรปวัดอะไรมันก็โชว์ sine wave 50 Hz ครับ

wlasoi

หาจุดต่อ GND ลงดิน .. ดูก่อน ครับ

MAbUS

กราวด์ลอยครับ ลองจับสัญญาณที่เทสต์พอยต์ของสโคปดูก่อนก็ได้ครับ

koui

:)ขอโทษครับช่วยขยายความด้วยครับขอบคุณครับ

yakuza408

ลองเอาโฟรบไปวัดที่กราวด์ของตัวเครื่อง หรือ ปากคีบที่ติดบนโพรบดูครับ

deejun

Quote from: koui on May 13, 2013, 06:18:00 PM
ครับทำไมเครื่องoscilloscope มันโชว์ sine wave 50Hz ตลอดขนาดช่วงที่ไม่ได้ใช้โพรปวัดอะไรมันก็โชว์ sine wave 50 Hz ครับ
ก็เพราะมีสัญญาณรบกวนไงครับ และสัญญาณนั้นก็คือไฟบ้านนี้เอง 50hz ครับ   เป็นสัญญาณรบกวนขั้นพื้นฐาน

skytec

ตั้งระดับแรงดันที่ scope ต่ำและมีการเหนี่ยวนำสัญญาณเลยเห็นเป็น sine wave
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

jaruga

Diode กั้นไฟของ scope leak ฟันธง ไฟดูดตายนะระวัง