ใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ (ADC ของ dsPic33)

Started by kiazoo, February 13, 2013, 05:45:04 PM

Previous topic - Next topic

kiazoo

ตอนนี้ทดลองใช้ ADC ของ dsPic33 อยู่ครับลองไปลองมาด้วยความเพลิดเพลินทำ 1 input ไม่มีปัญหาเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

ปัญหาเริ่มมาตอนที่เริ่มใช้งานหลาย input ครับ คอมไพล์ไม่ผ่านเพราะว่าแจ้งแบบนี้ครับ
error: 'ADC1BUF2' undeclared (first use in this function)
ตอนใช้งาน Input เดียวก็ใช้เจ้า ADC1BUF0 ได้ปกติแต่พอเรียกใช้ Buffer ตัวอื่นก็เอาเลย
เลยลองไปค้นดูในไฟล์ .gld ปรากฎว่าต SFR ที่ 0x300 จนถึง 0X320 หายไปไม่มีเลย
ก็ลองหาจากในเน็ตก็เอามาใส่แล้วก็ยังคอมไพล์ไม่ผ่าน

จากที่เล่ามาท่านทั้งหลายคิดว่าผมผิดตรงไหนครับ  :'(
Every thing is possible. www.kzelecshop.com

kiazoo

อาาาาห์ เช็คแล้ว เบอร์นี้ต้องใช้ DMA ด้วยน่ะครับงั้นเปลี่ยนคำถามครับว่า ถ้าไม่อยากใช้ DMA มีวิธีอื่นมั้ยครับ
Every thing is possible. www.kzelecshop.com

abt123

http://ww1.microchip.com/downloads/en/DeviceDoc/70183D.pdf

16.2.1 ADC Result Buffer
For devices with DMA, the ADC module contains a single-word result buffer, ADC1BUF0. For
devices without DMA, the ADC module contains a 16-word dual-port RAM, to buffer the results.
The 16 buffer locations are referred to as ADC1BUF0, ADC1BUF1, ADC1BUF2, ..., ADC1BUFE
and ADC1BUFF.

ไม่ใช้ DMA ก็ได้แต่จะ Convert ได้ทีละครั้ง

kiazoo

อาาาาาาห์ หมดหนทางสินะครับ ลงสัยต้องลอง DMA เรื่องของเรื่องคืออ่านแล้ว งง มากกกกกก  :'(