เขียนไฟกระพริบทดสอบความเร็วของ STM32F103 ได้ความเร็วน้อยกว่าที่คิด

Started by chirawat_not, May 23, 2013, 10:36:01 PM

Previous topic - Next topic

chirawat_not

Quote from: gui on May 26, 2013, 04:52:06 PM
เสริมนิดนึงครับ
จากรูป deejun01 เป็นตามทฤษฎี สายส่ง (transmission) ถ้าสัญญาณสี่เหลี่ยมเรามีการเปลี่ยนแปลงเร็วมากๆ จะต้องพิจารณาลายทองแดงที่ต่อออกจากขาไอซีมายังอุปกรณ์เป็นสายส่ง  ถ้าไม่แมตช์อิมพีแดนซ์กัน จะทำให้เกิด Overshoot ตามรูป เลย เจ้า Overshoot ทำให้แรงดันที่พอร์ตมากกว่า Vcc มาก อีกช่วงทำให้แรงดันติดลบได้ ถ้ามากเกินทำให้พอร์ตนั้นๆ พังได้ครับ
ปล. ตามรูปก็เกินไม่มากครับ ไม่น่าเป็นอะไรครับ

อ๋อ พึ่งรู้ว่าที่บอกไม่แมชระหว่างสายอากาศกับเครื่องส่ง อาจทำให้เครื่องส่งพังได้ สาเหตุต้นตอมันเกิดจากสิ่งนี้ Overshoot นี่เอง
ขอบคุณมากครับ