มีใครเคยเล่น wltoys v959 quadcopter

Started by vittaya_m, May 07, 2013, 03:10:35 PM

Previous topic - Next topic

vittaya_m

มีใครเคยเล่น wltoys v959 quadcopter บ้างไหมครับ

http://www.youtube.com/watch?v=YXavgfaeM_U

เห็นเพื่อนบอกว่ามีขายในเมืองไทยแล้ว มีกล้อง HD + mem 2G ให้ไปดูที่สะพานเหล็กพันกว่าๆ
มีเวปไหนขายบ้างไหมครับอยากสั่งเอามากกว่า
ขอบคุณครับ

vittaya_m

ขอบคุณครับ มีเพื่อนที่ซื้อก่อนหน้านี้บอกมาเวปนี้เหมือนกัน แต่ก็บอกมาว่าตอนรับของไม่ได้รีบลองทันทีเพราะคิดว่าไม่มี
อะไร มาลองเอาวันที่ 5 พบว่ามีมอเตอร์ไม่หมุน 1 ตัว ขอเคลม บอกว่าเกินเวลาไม่ได้แล้ว กำลังเช็คกลับว่าเป็นเจ้าไหน จะได้ระวัง

ขอบคุณครับ

panuwat20

WL V959 quadcopter ใครลองเล่นแล้วรุ่นนี้เป็นอย่างไรครับ ราคาน่าสนไม่ถึงสองพัน อยากซื้อมาศึกษาบ้างเหมือนกัน

vittaya_m

ซื้อมาแล้วครับมันไม่ง่ายเหมือนในคลิป ผมยังลอยตัวไม่นิ่งเท่าไรยังส่ายไปส่ายมา ส่วน TX ใช้แป๊บเดียวเหลือ 2 ขีด (จาก 4 ขีด) ส่วนแบตที่แถมมาจุน้อยไปนิด เล่นได้แป็บก็หมดแล้ว แต่ก็ทนทานนะ ร่วงอย่างสูง ชนอย่างแรง แค่สายหลุดกับเป็นรอยนิดหน่อยครับ ตอนนี้จอดไว้ก่อนเซ็งฝีมือตัวเอง

MicroX

wltoys นับว่าคุณภาพอยู่ในระดับกลางๆครับ เมื่อเทียบกับราคาแล้วนับว่าคุ้มในคุณภาพ
WL V959 มี่ 4 Axis ครับ อาจมีอาการเลื่อนไปมาบ้าง ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมอยู่บ้าง ขนาด 6 Axis ไม่มี GPS ยังลอยนิ่งๆไม่ได้เหมือนกัน แต่ก็นิ่งกว่า 4 Axis ครับ และหากเริ่มต้นเซ็ตอับไม่ดีก็จะเล่นไม่ได้เลยครับ มันจะไม่นิ่ง

Quoteอันนี้เป็นขั้นตอนของเครื่อง WL V959 ครับ
1- ปิดเครื่องส่ง โดยให้ Throttle (ch3 เร่ง-ลดความเร็ว)ลงมาต่ำแหน่งต่ำสุด
2 - เสียบแบตฯภาครับ จัดต่ำแหน่งแบตฯภาครับให้อยู่ในสมดุล ไฟ LED จะติด วางภาครับลงบนพื้นแนวราบ (สำคัญ)รอจนไฟ LED ดับ
3 - เปิดสวิทช์เครื่องส่ง ตอนนี้ภาครับจะเซ็ตความถี่ให้ตรงกัน เมื่อภาคส่งหยุดส่งเสียง จะสังเกตได้ว่า ใบพัดของภาครับยังคงนื่งไม่กระตุก หากมีอาการกระตุก ให้ ไปทำข้อ 1 ใหม่ ลองเร่งความเร็วช้าๆ จะเห็นว่าเครื่องลอยขึ้นมาตรงๆ และอยู่นิ่งๆได้

หากเซ็ตถูกต้องตามนี้ มันก็จะเล่นง่ายครับ เวลาเล่นควรจะให้ลอยอยู่เหนือพื้นประมาณ 1 เมตร เพื่อไม่ให้ลมจากตัวเครื่องเองมารบกวนการบิน
เวลาร่วงแรงๆ ควรตรวจสอบแบตฯ ว่าเคลื่อนตัวไม่สมดุลหรือเปล่า และแกนมอเตอร์จะหลุดหรือเปล่า ลองกดดูมันจะมีเสียง "กิ๊บ" ถ้ามันจะหลุด  เพราะมันจะทำให้เสียสมดุล และถ้ามันหลุดออกสายมอเตอร์จะขาดได้

ส่วนเครื่องส่งมันใช้กระแสประมาณ 100ma เองครับ ที่แรงดันมันตกไวก็คงเพราะคุณใช้ถ่านชาร์จหรือเปล่าครับ เพราะถ่าน Ni-mh ตอนเ็ต็มมันจะได้ 1.5V พอใช้ไปซักพักมันจะเหลือ 1.3V เป็นช่วงใช้งาน 1.3x6 = 7.8V มันก็เลยเหลือ 2 ขีด แต่ช่วงนี้ก็ใช้ได้นานครับ

ระดับแรงดันของ TX
ขีด  แรงดัน
4   9V
3   8.5V-8V
2   8V-7.5V
1   7.5-6V

เหลือขีดเดียวค่อยนำมาชาร์จใหม่ เพราะเราเล่นไม่ได้ไกลมาก 2 ขีดก็พอ อาจมาโมเป็น 7 ก้อนเพื่อให้แรงดันช่วงใช้งานนานขึ้น หรือใช้แบตฯ ลิเธียม 2 cell แทนเลยเวลาชาร์จก็สะดวกดีครับ

panuwat20

เอาด้วยๆครับ อย่างนี้ต้องหามาเล่นบ้างซะแล้ว  ส่วนรุ่น  6 Axis ราคาต่างกันมากไหมครับ มีรุ่นไหนบ้าง

ขอบคุณครับ

vittaya_m

Quote from: MicroX on August 06, 2013, 10:14:28 AM
wltoys นับว่าคุณภาพอยู่ในระดับกลางๆครับ เมื่อเทียบกับราคาแล้วนับว่าคุ้มในคุณภาพ
WL V959 มี่ 4 Axis ครับ อาจมีอาการเลื่อนไปมาบ้าง ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมอยู่บ้าง ขนาด 6 Axis ไม่มี GPS ยังลอยนิ่งๆไม่ได้เหมือนกัน แต่ก็นิ่งกว่า 4 Axis ครับ และหากเริ่มต้นเซ็ตอับไม่ดีก็จะเล่นไม่ได้เลยครับ มันจะไม่นิ่ง

Quoteอันนี้เป็นขั้นตอนของเครื่อง WL V959 ครับ
1- ปิดเครื่องส่ง โดยให้ Throttle (ch3 เร่ง-ลดความเร็ว)ลงมาต่ำแหน่งต่ำสุด
2 - เสียบแบตฯภาครับ จัดต่ำแหน่งแบตฯภาครับให้อยู่ในสมดุล ไฟ LED จะติด วางภาครับลงบนพื้นแนวราบ (สำคัญ)รอจนไฟ LED ดับ
3 - เปิดสวิทช์เครื่องส่ง ตอนนี้ภาครับจะเซ็ตความถี่ให้ตรงกัน เมื่อภาคส่งหยุดส่งเสียง จะสังเกตได้ว่า ใบพัดของภาครับยังคงนื่งไม่กระตุก หากมีอาการกระตุก ให้ ไปทำข้อ 1 ใหม่ ลองเร่งความเร็วช้าๆ จะเห็นว่าเครื่องลอยขึ้นมาตรงๆ และอยู่นิ่งๆได้

หากเซ็ตถูกต้องตามนี้ มันก็จะเล่นง่ายครับ เวลาเล่นควรจะให้ลอยอยู่เหนือพื้นประมาณ 1 เมตร เพื่อไม่ให้ลมจากตัวเครื่องเองมารบกวนการบิน
เวลาร่วงแรงๆ ควรตรวจสอบแบตฯ ว่าเคลื่อนตัวไม่สมดุลหรือเปล่า และแกนมอเตอร์จะหลุดหรือเปล่า ลองกดดูมันจะมีเสียง "กิ๊บ" ถ้ามันจะหลุด  เพราะมันจะทำให้เสียสมดุล และถ้ามันหลุดออกสายมอเตอร์จะขาดได้

ส่วนเครื่องส่งมันใช้กระแสประมาณ 100ma เองครับ ที่แรงดันมันตกไวก็คงเพราะคุณใช้ถ่านชาร์จหรือเปล่าครับ เพราะถ่าน Ni-mh ตอนเ็ต็มมันจะได้ 1.5V พอใช้ไปซักพักมันจะเหลือ 1.3V เป็นช่วงใช้งาน 1.3x6 = 7.8V มันก็เลยเหลือ 2 ขีด แต่ช่วงนี้ก็ใช้ได้นานครับ

ระดับแรงดันของ TX
ขีด  แรงดัน
4   9V
3   8.5V-8V
2   8V-7.5V
1   7.5-6V

เหลือขีดเดียวค่อยนำมาชาร์จใหม่ เพราะเราเล่นไม่ได้ไกลมาก 2 ขีดก็พอ อาจมาโมเป็น 7 ก้อนเพื่อให้แรงดันช่วงใช้งานนานขึ้น หรือใช้แบตฯ ลิเธียม 2 cell แทนเลยเวลาชาร์จก็สะดวกดีครับ

ผมได้ทดลองทำขั้นตอนอย่างที่ท่าน MicroX ว่า จริงด้วยครับ มันค่อนข้างนิ่งแล้วครับดีใจจัง แต่เสียดายแบตฯหมดเร็วไปหน่อยกำลังมันเลย
ขอบคุณมากๆครับ