Linux ใน ubantu กับ R pi เหมือนกันไหม ?

Started by ROM, May 06, 2013, 11:29:52 AM

Previous topic - Next topic

deaware

Quote from: 14degree on May 09, 2013, 02:39:07 PM
คุณ Deaware เขียน driver ของ hardware ประเภทไหนอยู่ครับ ฟังดูน่าสนใจ
หมายถึงบน Ubuntu ใช่ไหมครับ ก็มีหลายประเภทเลยครับ เช่น ไดรเวอร์ที่ขี่อยู่บน PCIe 
และก็จะมีบางทีที่ต้องเข้าไปคัสตอมให้เหมาะกับงานครับเช่นการเพิ่ม โพรโตคอลบางอย่างในระดับไดรเวอร์   

ถึง จขกท
ที่ผมอยากจะบอก จขกท คือว่า แพลตฟอร์มไหนไม่สำคัญหรอกครับเพราะ Linux ก็คือ Linux โครงสร้างหลักๆ ค่อนข้างจะเหมือนกันครับ
จะสังเกตุเห็น Ubuntu ก็ไปลงบนบอร์ดพัฒนาใหม่ๆ ที่เป็น Cortex A8 ขึ้นไป หรือ Tablet ใหม่ๆ ได้ (แต่ไม่การันตีเรื่องประสิทธิภาพนะครับ)
หรือว่าจะทำระบบเล็กๆ ที่มีแค่ busybox ไปรันบน x86 ก็ได้ ดังนั้นเรื่อง บอร์ดที่รันไม่สำคัญเท่าจุดประสงค์ครับ

แต่ถ้าถามแค่ว่าเริ่มต้นเล่นบน Ubuntu ง่ายกว่าไหมคำตอบแน่นอนอยู่แล้วครับว่าสะดวกกว่า ^^
Blog ด้าน Embedded System และจัดอบรม www.deaware.com/blog

ROM

ถึง จขกท
ที่ผมอยากจะบอก จขกท คือว่า แพลตฟอร์มไหนไม่สำคัญหรอกครับเพราะ Linux ก็คือ Linux โครงสร้างหลักๆ ค่อนข้างจะเหมือนกันครับ
จะสังเกตุเห็น Ubuntu ก็ไปลงบนบอร์ดพัฒนาใหม่ๆ ที่เป็น Cortex A8 ขึ้นไป หรือ Tablet ใหม่ๆ ได้ (แต่ไม่การันตีเรื่องประสิทธิภาพนะครับ)
หรือว่าจะทำระบบเล็กๆ ที่มีแค่ busybox ไปรันบน x86 ก็ได้ ดังนั้นเรื่อง บอร์ดที่รันไม่สำคัญเท่าจุดประสงค์ครับ

แต่ถ้าถามแค่ว่าเริ่มต้นเล่นบน Ubuntu ง่ายกว่าไหมคำตอบแน่นอนอยู่แล้วครับว่าสะดวกกว่า ^^
ผมคิดว่า การเรียนรู้เบื้องต้น สำหรับเรื่องใดๆก็ตาม เป็นขั้นๆและไม่ข้ามขั้นตอน น่าจะเป็นประโยชน์อยู่แล้วครับ
และสนใจ Board R-pi ที่มีราคาถูกมาก และสามารถทำงานแทน PC ได้ แม้ประสิทธิภาพอาจยังไม่ดีเท่าก็ตาม
ทราบมาว่า R-pi ก็ทำงานด้วย OS ที่เป็น Linux
จึงคิดว่า หากใช้ Ubantu จะได้ทำความเข้าใจเรื่อง Linux ได้เร็วกว่า ก็เท่านั้นครับ
จุดประสงค์หลักๆตอนนี้มีเท่านี้ก่อนครับ

ขอยกตัวอย่างสักนิด โดยส่วนตัวผมคิดเห็นว่า "หากจะเรียนภาษาจีน บางทีอาจแค่เรียนเพื่อพูดคุยทางธุรกิจได้ครับ แต่คงไม่ได้เรียนเพื่อไปเป็นล่ามก็ได้นะครับ"

ยินดีและขอน้อมรับ คำแนะนำในการเรียนรู้ครับ

samira

อยากจะบอก จขกท ครับว่า ใจเย็นสักนิดครับ อย่าเพิ่งตัดสินไปเลยว่า จะเอา R Pi
ความเห็นของผม หลังจากที่เล่น Beagle Bone Black ( BBB ) มา สักราวหนึ่งอาทิตย์

ที่เห็นได้ชัดก็คือ
๑ Boot เร็วมาก ( ตามตัวเลข คือ ราว สิบเอ็ดวิ ) แต่ต้องรับว่า ของเขาเร็ว
๒ การใช้ ( ดูจาก surf web เป็นหลัก ) ฟันธงไปได้เลยว่า BBB เร็วกว่า Rpi อย่างชัดเจน V
( ต้องบอกก่อนว่า Bandwidth ของ internet ของผม จัดว่า เร็ว ~ 16 Mbit ดังนั้น YMMV )
๓ IO pins มีแยะกว่า RPi แยะ ( ดูเหมือนจะมีราว แปดสิบกว่า pins )

ข้อด้อย ของ BBB เมื่อเปรียบเทียบกับ RPi คือ
1 support สำหรับ software ยังไม่มากเท่า RPi
2 ราคา $45 ก็มากกว่า RPi สักนิด ( แต่ไม่น่าจะเป็นประเด็นสำคัญ รวมภาษี และ ค่าส่งแล้ว ก็ราว $50+ )
3 ระยะนี้ BBB อาจจะเหมาะสำหรับ คนที่ใช้ Linux คล่อง ( แต่ตัวผม แค่สมัครเล่น ระดับ newbie อยู่นะ )

ฉนั้น อยากให้ใจเย็นๆ เล่น Linux บน PC ไปก่อน พอคล่องแล้ว ถึงตอนนั้นสภาพของ  BBB เมื่อเปรียบเที่ยบกับ RPi อาจจะเปลี่ยนไป
เห็นตามข่าวบอกว่า แต่ละครั้ง ที่ BBB ออกมาขาย เกลี้ยง เห็นว่า ปลายเดือนนี้ หรือ เดือนหน้า จะทำออกมาระดับ แสนบอร์ด

หวังว่า คงจะช่วยในการตัดสินใจได้ดีขึ้น

" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

atlantaman

เหตุผลนึงที่ BBBlack เร็วกว่า R-pi นอกเหนือจาก CPU Clock ที่สูงขึ้นก็เพราะว่า BBBlack ใช้ eMMC เป็น Storage ซึ่งมี Speed สูงกว่าพวก Sd Card มากครับ ส่วน R-pi นั้นต้องบูทจาก SD Card ดังนั้นความเร็วส่วนนึงเลยไปติดคอขวดตรงที่ว่าเลือกใช้ SD Card Class อะไรแบบไหนมาเป็น Storage

Ref. http://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_memory_cards#Technical_details

samira

ต้องขอขอบคุณ ท่าน Atlantaman ที่เข้ามาชี้แจงเรื่อง eMMC  ( ชิ้นส่วนตัวนี้หากจะมองในระดับ Microcontroller ก็จะตรงกับ flash memory)  ทำให้ผู้อ่าน  ( รวมทั้งผู้เขียนคนนี้ด้วย ) ได้เข้าใจสถานะ และสภาพ ได้ดีขึ้น
ก็เช่นเคย จะได้ช่วยให้คนอยากเล่นได้ ตัดสินใจในการซื้อหรือจัดหา ได้ดีขึ้น ( หรือ เอามามันทั้ง RPi & BBB ไปเลย อิๆๆๆ )

อีกประการตอนนี้ Farnell มี accessary ออกมาแยะมาก ทำให้ RPi มีของน่าเล่นมากขึ้นไปอีก ( หากความเร็วไม่ใช่ปัญหา )
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

atlantaman

ระหว่าง R-pi กับ BBBlack ในแง่ของราคา $35 vs $45 ดูเหมือนจะต่างกัน $10 แต่...

- R-pi ต้องซื้อ SD Card เพิ่ม ถ้าจะเอา Class ที่ความเร็วสูงก็ต้องจ่ายในระดับนึง ในขณะที่ BBBlack มี eMMC ติดมาด้วย

- แต่ถ้าจะต่อออกจอ HDMI R-pi ใช้ Connector HDMI ขนาดปกติ ในขณะที่ BBBlack เป็น Micro-HDMI อาจจะต้องซื้อสายใหม่หรือซื้อ Adapter

ตรงนี้ก็เป็นอีกปัจจัยแต่ละคนต้องไปบวกลบดูนะครับว่าสุดท้ายแล้วจะเอาอันไหนดี นอกเหนือจากเรื่อง CPU Speed และ จำนวน GPIO ครับ

JENG

ขอตอบสั้นๆแบบคนไม่เคยเล่นครับ ว่ายังไงๆคนที่เล่นเดี๋ยวก็มีทั้งสองอย่างครับ ไม่ต้องไปคิดเลยว่าจะเลือกเล่นอันไหน ... รักพี่เสียดายน้อง (รึว่าไม่จริง  ;D)
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

ROM

ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ สำหรับคำตอบต่างๆ เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ

Quote from: samira on May 10, 2013, 10:36:01 AM
อยากจะบอก จขกท ครับว่า ใจเย็นสักนิดครับ อย่าเพิ่งตัดสินไปเลยว่า จะเอา R Pi
ความเห็นของผม หลังจากที่เล่น Beagle Bone Black ( BBB ) มา สักราวหนึ่งอาทิตย์

ที่เห็นได้ชัดก็คือ
๑ Boot เร็วมาก ( ตามตัวเลข คือ ราว สิบเอ็ดวิ ) แต่ต้องรับว่า ของเขาเร็ว
๒ การใช้ ( ดูจาก surf web เป็นหลัก ) ฟันธงไปได้เลยว่า BBB เร็วกว่า Rpi อย่างชัดเจน V
( ต้องบอกก่อนว่า Bandwidth ของ internet ของผม จัดว่า เร็ว ~ 16 Mbit ดังนั้น YMMV )
๓ IO pins มีแยะกว่า RPi แยะ ( ดูเหมือนจะมีราว แปดสิบกว่า pins )

ข้อด้อย ของ BBB เมื่อเปรียบเทียบกับ RPi คือ
1 support สำหรับ software ยังไม่มากเท่า RPi
2 ราคา $45 ก็มากกว่า RPi สักนิด ( แต่ไม่น่าจะเป็นประเด็นสำคัญ รวมภาษี และ ค่าส่งแล้ว ก็ราว $50+ )
3 ระยะนี้ BBB อาจจะเหมาะสำหรับ คนที่ใช้ Linux คล่อง ( แต่ตัวผม แค่สมัครเล่น ระดับ newbie อยู่นะ )

ฉนั้น อยากให้ใจเย็นๆ เล่น Linux บน PC ไปก่อน พอคล่องแล้ว ถึงตอนนั้นสภาพของ  BBB เมื่อเปรียบเที่ยบกับ RPi อาจจะเปลี่ยนไป
เห็นตามข่าวบอกว่า แต่ละครั้ง ที่ BBB ออกมาขาย เกลี้ยง เห็นว่า ปลายเดือนนี้ หรือ เดือนหน้า จะทำออกมาระดับ แสนบอร์ด

หวังว่า คงจะช่วยในการตัดสินใจได้ดีขึ้น

ขอขอบคุณท่าน samira มากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ก่อนจะลงทุนกับ Board ที่เป็น embedded pc ทั้งหลาย
ตอนนี้ก็พอเข้าใจในภาพรวมแล้วครับ คงจะได้ศึกษาเรื่อง Linux os จาก Ubantu ก่อน ทั้งในเรื่องคำสั่งและการระบบการจัดการของ Linux