>>ขอถามเรื่อง การ Dubug กับ SoftTune ของ Fujitsu ครับ

Started by TaoTao, May 05, 2013, 01:06:09 AM

Previous topic - Next topic

TaoTao

พอดี หลายวันที่ผ่านมา
ได้ไปนั่งเรียน คอร์สเทรนนิ่ง 32bit ของ Fujitsu เจ้าเก่าจัด คือ ES

ทีนี้ก็เลย หิ้วเจ้าตัวนี้มาครับ ตัวเบิร์น 8bits : 8FX MB-2146-07
จริงๆ ชอบ interrupt แบบ NEST และประทับใจบางด้านของ Fujitsu มากๆ
หน้าตาตัวเบิร์นมัน หล่อใช้ได้เลย กะว่า จะเอามาลองใช้งานซักหน่อย

ตอนนี้ กำลัง ติดปัญหาเรื่องการ Debug ครับ
ปัญหาคือ ....

Time Measurement ของ SoftTune มันก็ Count : Machine_Cycle ตามปกติดี
แต่ทำไม รีจิสเตอร์ TMR1 ซึ่งเป็นตัวนับถอยหลัง(ดาต้าชีทมันบอก , ReloadTimer)
ค่าของมันไม่ยอมลดลงเลย ซึ่งขัดแย้งกับ ดาต้าชีท

จะว่าตั้งค่าผิด ก็คิดว่าไม่ใช่ เพราะมี บิต แค่ไม่กี่ตัว คล้ายๆ กันกับ PIC

ใครเคยใช้ รีจีสเตอร์..  รีโหลดไทม์เมอร์ ของ MCU ค่าย Fujitsu
และ เคยดีบักมาแล้ว บ้างครับ
ปวดกบาลครับ ไม่รู้จะไปถามใครจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ