อยากทราบเกี่ยวกับการนำ TLP250 ไปขับ FET, IGBT 3phase invertor

Started by 0_Moo_0, May 03, 2013, 11:42:00 PM

Previous topic - Next topic

0_Moo_0

อยากทราบเกี่ยวกับการนำ TLP250 ไปขับ powerFET, IGBT   3phase invertor ครับ ผมต่อลักษณะของ TLP250 ตาม datasheet แต่มันใช้งานไม่ได้ครับ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีจะนำไปใช้ในส่วนของภาคกำลัง ในการขับมอเตอร AC 3phase invertor   :D :D :D

Wiz

มีวงจรส่วนที่บอกว่าต่อแล้วใช้งานไม่ได้ไหมครับ

Wiz

จากวงจรรู้สึกว่าสัญญาณที่ต่อด้าน emitting ของ high side และ low side ในเฟสเดียวกันจะแปลก ๆ ครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงทุกครั้งที่ on เฟสใดเฟสหนึ่งทั้ง hs และ ls จะ on ก็คือ short circuit แล้วมันจะใช้ได้หรือครับ

Maxitron

รู้สึกจะมีไอซี Invertor สำเร็จรูปขายนะครับ เห็นรุ่นน้องสั่งจากสิงคโปร์ ผ่าน Electronic source เห็นบอกว่า ไม่ต้องใช้ Gate drive ใช้ง่ายมากๆ แต่ผมจำเบอร์ไม่ได้ล่ะ
ตัวล่ะ 500 ถ้าสนใจเดี๋ยวถามให้ครับ

pvic

เบอร์นี้หรือปล่าวครับ  IC Drive = MC3PHAC 
สำหรับ IGBT ลองไปใช้พวก Smart Power Module ( FSBF10CH60BT ) ง่ายกว่าไหม
ลองหาที่ ES ดูมีเบอร์พวกนี้ขายอยู่

Maxitron

Quote from: pvic on May 05, 2013, 01:02:06 PM
เบอร์นี้หรือปล่าวครับ  IC Drive = MC3PHAC 
สำหรับ IGBT ลองไปใช้พวก Smart Power Module ( FSBF10CH60BT ) ง่ายกว่าไหม
ลองหาที่ ES ดูมีเบอร์พวกนี้ขายอยู่
ว้าวน่าสนใจครับ smart power module