สอบถามการใช้ PORTC ของ ATMEGA16A คะ

• 3 Replies
  • 2050 Views
*

Offline manaw

• **
  • 35
    • View Profile
ตอนนี้ใช้งาน PORTC ตั้งแต่ PC2 - PC5 ใช้เป็น i/oไม่ได้คะ พอไปอ่าน DATA SHEET เห็นเค้าบอกว่า  PC2 - PC5 จะใช้งานเป็น PORTD i/o ไม่ได้ถ้ามีการเรียกใช้ให้PC2 - PC5 เป็นขา jtag ก็เลยไปดู fuse bit ที่ set ไว้ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันรึป่าวคะ หรือว่าใช้งานเป็น i/o port ไม่ได้

*

Offline firmware.c

• 181
  • Firmware Design
Re: สอบถามการใช้ PORTC ของ ATMEGA16A คะ
« Reply #1 on: February 12, 2013, 07:51:17 pm »
เกี่ยวครับ
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

Re: สอบถามการใช้ PORTC ของ ATMEGA16A คะ
« Reply #2 on: February 12, 2013, 07:52:38 pm »
ต้องยกเลิก JTAG ไปก่อนครับ

*

Offline firmware.c

• 181
  • Firmware Design
« Reply #3 on: February 13, 2013, 07:44:34 am »
ปัญหาคล้ายๆกับ FAQ ตัวนี้ครับ
http://www.nongnu.org/avr-libc/user-manual/FAQ.html#faq_fuses
Devices with a JTAG interface have the JTAGEN fuse programmed by default. This will make the respective port pins that are used for the JTAG interface unavailable for regular IO.
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+