XC8 มันใช้ยากไหม?? ถ้าคุณบอกว่ามันยากผมทำ Library มาให้ทุกคนไว้ใช้จะดีกว่า

Started by Chairat, May 03, 2013, 12:11:23 AM

Previous topic - Next topic

TaoTao

มา นั่งยัน อีกคนครับ ผมเอง ก็ หัดใช้ไม่นาน
หลังจับทางของ XC ได้แว้ว ผมว่า เจ๋งเป้งไปเลย
ลองลง ไปใช้ 8.8 ก็ไม่ถนัดเลย

การ Header ไฟล์ต่างๆ ทำมาดีเลยครับ คือ เราไม่ต้องทำ O_o!
แค่จิ้มๆ ตามเบอร์ Chip ที่ใช้ แค่นั้น ประทับใจ จอร์จ

เวลาพิมพ์ หาก Syntax ผิด แป๊บเดียวเดี๋ยวก็ฟ้อง

และที่สำคัญมาก คือ
การจัดสรร Windows ฉลาดมากมาย

บางวินโดว์ ก็ฝังได้ หากดูตลอดเวลา
บางวินโดว์ ก็เด้งขึ้นมาเอง เฉพาะตอนเรียกใช้
ผมชอบจุดนี้มากๆ ครับ ทำให้ เราทำงานง่าย

เช่น เวลา หาแมลง Debug เปิดมากๆ วินโดว์เข้า
เช่น Stimulus Stopwatch Projects Variable ฯลฯ 7-8 วินโดว์ก็ยังไหว
โดย อันที่ไม่ได้เปลี่ยนค่า จะยุบไปเอง

และก็ กำลัง เล่น Softtune ของ Fujitsu อยู่คู่กันไปกับ XC กับ PIC16/18/24 ครับ

p_chusak

ลองเทียบกันกับฝั่ง atmel เฉพาะ ตัว 8bit ผมชอบของ microchip มากกว่า ทั้ง IDE ทั้ง compiler ลงตัว ใช้ง่ายกว่า doc ก็หาง่ายกว่านะครับ