serial eeprom 93C46

Started by nares911, February 12, 2013, 04:09:38 PM

Previous topic - Next topic

nares911

ผมมีอุปกรณ์ในเครื่องจักร ที่ใช้ eeprom เบอร์ 93C46 ในการเก็บข้อมูล แล้วต่อตรงไปที่แผงบอร์ด คอนโทรที่ใช้ microprocessor เบอร์ F3039F18Vเป็นตัวควบคุม .
ทุกครั้งที่เปิดเครื่องใช้งาน microprocessor จะอ่านข้อมูล จาก eeprom แล้วเริ่มทำงาน . ก่อนปิดเครื่อง microprocessor จะทำการเขียนข้อมูลให่มเข้าไป แล้วจึงปิดการทำงาน . ผมต้องการอ่านขอมูลที่อยู่ใน eeprom ตัวนี้ โดยใช้เครื่อง coppy eprom แต่ไม่สามารถทำได้ เพราะสาย จากตัว eeprom มา microprocessor มีเพียง 3 เส้น ( s= chip selected , C serial data clock , D= serial data IN ) ส่วน ขา Q= serial data OUT ที่ eeprom เขาใช้ resistor 4.7K ต่อคร่อมเอาไว้ . รบกวน ขอคำแนะนำด้วยครับว่าจะต้องทำอย่างไรจึงจะอ่านข้อมูลออกมาได้ครับ . ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้าน นี้เท่าไร ถ้าจะรับจ้างทำให้ก็จะเป็นพระคุณอย่างยี่ง .
email : nares911@yahoo.com

MicroX

PICKit2 ก็สามารถเขียน/อ่าน eeprom ได้นะครับดูจาก device list

93LC46A/B/C  (AA)(-C)
93LC56A/B/C  (AA)(-C)
93LC66A/B/C  (AA)(-C)
93LC76A/B/C  (AA)(-C)
93LC86A/B/C  (AA)(-C)

Connections for 93LC devices
        ---------------------------------------
        PICkit 2 Pin             93LC Device Pin (DIP)
        (1) VPP                  1 CS
        (2) Vdd                  8 Vcc
        (3) GND                  5 Vss
        (4) PGD                  4 DO
        (5) PGC                  2 CLK
        (6) AUX                  3 DI
                                 7 PE - enabled (Vdd)
                                 6 'C' Device ORG
                                    Set to select word size

nares911

ขอบคุณครับ ...เคยทดลองใช้แล้วครับ แต่ปัญหามัมมีอยู่ว่า eeprom มันเป็นแบบ surface mount แพคไว้ในกล่อง มีแต่สายโผ่ลออกมา ไม่มีสายต่อตรงๆจาก ขาDO( ขา4 ) ออกมาเลยครับ
เขาใช้ resistor ค่า 4.7K ต่อระหว่าง ขา3= DI กับ ขา4= DO แล้วต่อสายตรงจากขา DI ออกมา เป็นเส้นเดียว ใช้ทั้งเขียนและอ่าน ส่วนขาอื่นๆมีต่อออกมาหมด
เวลาผมจะอ่าน หรือเขียน ต้อง เปิดกล่องก่อน แล้วโยงสายจากเครื่องโปรแกรม ที่ขา4= DO ของ เครื่อง PICkit2 แล้ว jump ลงที่ขาeeprom จึงอ่านและเขียนได้
ปัญหามันอยู่ที่ว่า เวลาไปทำงานที่หน้างานแล้ว มันเปิดกล่องเพื่อ อ่านและเขียนยากมากครับ เพราะมันอยู่ไนเครื่องจักร
อยากหาวิธีทีจะอ่านแบบไม่ต้องเปิดกล่องครับ...จะทำให้งานเร็วขึ้นมาก

MicroX

คุณน่าจะวาดรูปมาให้ดูสักนิด ผมเองก็พยายามนึกภาพตาม
คุณบอกว่าได้ทดลองต่อโปรแกรมผ่าน PICkit2 ได้แล้ว โดยต่อขาตามนี้ใช้ไหมครับ

PICkit 2 Pin             93LC Device Pin (DIP)
        (1) VPP                  1 CS
        (2) Vdd                  8 Vcc
        (3) GND                  5 Vss
        (4) PGD                  4 DO
        (5) PGC                  2 CLK
        (6) AUX                  3 DI

โดยที่ต่อสายไปยังบอร์ดเลย รวมทั้งยังมี R 4.7K คร่อม ขา 3 และขาสี่อยู่
แล้ว eeprom ได้รับการจ่ายไฟจากไหน จากบอร์ด PICkit2 ผ่านขา (2 Vdd) หรือจากตัวบอร์ดเอง
การที่เขามีสายต่อออกมาจาก eeprom แสดงว่าเขาต้องนำมาใช้งานได้
ก็เลยคิดว่าทาง PICkit2 น่าจะรวมสาย AUX กับ PGD มาต่อที่ขา DI ได้
เพราะว่าที่ขา AUX ,PGD ,PGC มี R ต่ออนุกรมอยู่ ไม่ว่าทั้งของแท้ หรือของโคลน
ส่วนขา Vdd ผมไม่แนใจว่าจำเป็นต้องต่อหรือไม่ ถ้า eeprom ได้รับไฟเลี้ยงจากบอร์ดอยู่แล้ว

ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ ตอนนี้ผมคิดได้เท่านี้

nares911

ขอบคุณครับที่แนะนำ , พอดีวาดรูปไม่คล่องนักครับ ใ ผมใช้ไฟเลี้ยงจากบอร์ด pickit เลย ม เวลาทดลองอ่านข้อมูล ไม่ได้เปิดเครื่องจักรครับ .
เวลาต่อ ผมใช้สาย 5เส้นจาก pickit 2 แล้าใช้สายต่อตรงอจากขา 4 ของ pickit2 ไปจิ้มลงขา 4 ( DO ) ของ eeprom .
จะลองทดลองดูอีครังครับแล้วจะ post มารายงานผลครับ
ขอบคุณมากครับ

nineole

นอกเรื่องนิดนึงนะครับ สองถามท่าน MicroX ใช้โปรแกรมอะไรวาดวงจรครับ สวยดี ผมดูแล้วสวยกว่าของ Protel ซะอีก

MicroX

Quote from: nineole on February 18, 2013, 03:30:39 PM
นอกเรื่องนิดนึงนะครับ สองถามท่าน MicroX ใช้โปรแกรมอะไรวาดวงจรครับ สวยดี ผมดูแล้วสวยกว่าของ Protel ซะอีก

paint brush ของ windows นี่แหละครับ หากจับหลักได้แล้วก็จะง่ายครับ
เนื่องจาก schematic ที่สร้างจาก Protel ฯลฯ จะใช้หลายหน้า เวลาไล่วงจรต้องพลิกไปพลิกมา
ก็จะถูกย่อด้วย paint brush ให้อยู่ในหน้าเดียว ศิษย์สำนักเดียวกันนี้ก็จะใช้แบบนี้กันหมดครับ เพราะจะก๊อบ tempplate ต่อๆ กันมา

nineole

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้