สอบถามเรื่อง mplab X กับ ไฟล์งานเดิมที่เป็น C30

Started by fin, September 16, 2015, 05:03:03 PM

Previous topic - Next topic

fin

คือผมจะลอง mplab x อยากจะสอบถามนะครับ ผมใช้ dspic30f ครับ
1. ไม่ทราบว่า ในmplab x สามารถimport งาน mplab IDE เดิมได้ไหมครับ เป็นC30
2. ถ้าได้ต้องติดตั้ง C30 เพื่อ compile หรือใช้อย่างอื่น compile งานครับ
3. ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า XC16 ใช้งานแทน C30

JimmyGrape

1. ไม่ทราบว่า ในmplab x สามารถimport งาน mplab IDE เดิมได้ไหมครับ เป็นC30
     สามารถ import ได้ครับ
2. ถ้าได้ต้องติดตั้ง C30 เพื่อ compile หรือใช้อย่างอื่น compile งานครับ
     ควรจะติดตั้ง C30 ด้วยเพื่อทดลองคอมไพล์ครับ
3. ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า XC16 ใช้งานแทน C30
     ถูก 99.9 % โค้ดเก่าที่เคยคอมไพล์ผ่านกับ C30 สามารถนำมาใช้และคอมไพล์กับ XC16 ได้เกือบทั้งหมดครับ

fin

กระจ่าง ชัดแจ้ง เห็นจริง ลุยเลยนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ;) ;) ;)