มีใครอยู่หอ หรือ ห้องพัก แล้วมีโต๊ะแลป ในห้องแบบส่วนตัวบ้างครับ

Started by JK-FlipFlop, April 25, 2013, 11:49:36 PM

Previous topic - Next topic

JK-FlipFlop

ขอคำแนะนำหน่อยครับ หรือขอไอเดียหน่อย มีท่านใด ทำแลป DIY เอง ไว้ในห้องมั้ยครับ

ผมอยากจะทำบ้าง แต่ไม่อยากได้ใหญ่ๆ พอจะมีแนะนำ หรือ ขอดูเป็นแนวทางหน่อยได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Lastman

กำลังคิดเหมือนกันเลยครับ...
นั่งออกแบบอยู่ แต่มืดแปดด้าน ตันเกือบทุกทาง โดยเฉพาะเรื่องเสียงและมลพิษ  :-\

ถ้าเป็นคนอื่น คงมีปัญหาเรื่องเจาะ ด้วยแน่ๆ   :(

JK-FlipFlop

สงสัยผมคงต้องใช้โต๊ะคอม แล้วก็ โมใหม่ วาง Supply วางพวก หัวแร้ง แล้วก็เครื่องมือ ต่างๆ

MicroX

ผมใช้ชั้นเหล็กฉากสีดำดูดีหน่อย ซื้อจาก HomePro ต่อ 3 ชั้นสูงยันเพดานพอดี

ต่อเพิ่มชั้นเอาเองให้วางของให้มากขึ้น  อุปกรณ์ออกแบบให้ติดกับรางปีกนก (din rail) ทำให้สะดวกในการถอดอุปกรณ์เข้าออก

Lastman

อยากจะถามท่าน MicroX สักหน่อยว่าเหล็กที่ว่านี้ซื้อ Homepro สาขาไหน
เพราะไปที่สาขา รัชดาไม่มี  ไปที่รามอินทราบอกว่าไม่มีเช่นกันครับ  ::)

MicroX

ผมซื้อที่ homepro พระราม 3 ครับ ตอนนั้นแวะซื้อสายไฟเลยได้รู้จักชั้นแบบนี้
และซื้อเพิ่มอีก 1 ตัวที่ BigC ลาดพร้าว ตัวสุดท้ายพอดี
และเคยผ่านที่ homepro ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต ก็เห็นมีขายบ้าง แต่เป็นสีครีม กับสีเทาครับ
ส่วนเจ้าอื่นก็มีทำคล้ายๆ กันก็เห็นมีนะครับ

ที่ข้างกล่องเขียนว่า อุตสาหกรรมบางกอกทูลส์   shelving Unit bf-409/5

ลองค้นใน Google ก็เจอเวบนี้ครับ
http://www.bangkoktools.com/shelf.html

เหล็กหนาดี จับเสียบใช้ได้เลยไม่ต้องขันน๊อต

Lastman

ขอบคุณครับ จะลองไปหาดูบ้าง

ว่าแต่ราคา แพงไหมครับ อยากจะสอบราคาเทียบกับเหล็กแบบอื่นๆ เผื่อไว้เป็นทางเลือกน่ะครับ...  ;)

MicroX

ซื้อมานานแล้ว 5-6 ปีแล้วได้มั้งราคา 1,200 สำหรับ 3 ชั้น และ 1,850 สำหรับ 5 ชั้น (ต่อ2ชั้น) ส่วนตัวใหญ่ราคาสูงขึ้นอีกเล็กน้อย
ชั้นเหล็กฉาก นับว่าประหยัดพื้นที่ๆสุดแล้วตั้งแต่จัดห้องมาครับ

ของเจ้าอื่นเช่นของ Daiwa ก็มี

www.daiwafurniture.biz/เฟอร์นิเจอร์เหล็ก/ชั้นเหล็กเก็บของ/ชั้นเหล็กฉากขนาด6เเผ่น.html

หรือพอมีฝีมือและเวลาจะใช้ชั้นเหล็กฉากแบบนี้ก็ได้ซื้อมาทำเองก็ได้ครับ

ต้องซื้อมา 6-7 เส้น เพราะตัดตามขนาดที่เราต้องการ มันจะเหลือเศษสั้นๆ ใช้ไม่ได้
เหล็กฉากมีให้เลือกหลายเกรด อย่างบาง,อย่างหนา ราคาตั้งแต่เส้นละ 185-350 บาท
ไม้อัด 10 mm ประมาณแผ่นละ 400 บาท ค่าส่ง 500 บาท
แต่มันอาจจะสิ้นเปลืองก็ตรงที่ มันเหลือเศษนี่แหละครับ