สอบถามการใช้ EEPROM ครับ

Started by Takkykun, April 19, 2013, 05:01:17 PM

Previous topic - Next topic

Takkykun

ผมใช้บอร์ด STM32F4 Discovery อยู่ครับ ทีนี้คือระบบของผมจะต้องสามารถจดจำการเปลี่ยนแปลงข้อมูลครั้งล่าสุดก่อนระบบจะถูกตัดไฟได้ (ประมาณว่าหากปิดระบบหรือไฟดับอะไรแบบนี้อะครับ) และพอเปิดเครื่องมาใหม่จะต้องจดจำการเปลี่ยนแปลงค่าล่าสุดได้โดยไม่ต้องทำการคอลไพล์จากคอมพิวเตอร์ เช่น ใช้ปุ่มกดปรับค่า A ให้เป็น 20 แล้วพอไฟดับแล้วเปิดเครื่องมาใหม่ ระบบก็จะจดจำค่า A = 20 แล้วนำมาใช้ได้ ทีนี้สอบถามพี่ๆ ที่รู้จักกันเขาบอกให้ใช้วิธี EEPROM ครับ เลยอยากทราบว่าใครพอจะมีโค๊ดตัวอย่างหรือมี EEPROM ตัวไหนแนะนำบ้างครับ และอยากทราบว่าหากไม่ใช้ EEPROM แล้วจะมีวิธีการไหนที่น่าสนใจบ้างครับ ขอบคุณครับ

pa_ul

อยากให้มันจำ ก้ต้องมี"หน่วยความจำ"
อยากให้จำตอนที่ไม่มีไฟเลี้ยง ก็ต้องมี"หน่วยความจำที่จำได้โดยไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง"
อยากให้เปลี่ยนข้อมูลได้ด้วย ก็ต้องมี"หน่วยความจำทีจำได้โดยไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง และลบได้เปลี่ยนนแปลงข้อมูลได้"

"หากไม่ใช้ EEPROM"ตามที่ถามมา "หน่วยความจำทีจำได้โดยไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง และลบได้เปลี่ยนนแปลงข้อมูลได้" มีอะไรนอกเหนือจาก EEPROM บ้าง ? ? ? ลองค้นหาดูเองนะครับ