ขอสอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับ Mac address

Started by tomkah, February 10, 2013, 05:36:24 PM

Previous topic - Next topic

tomkah

ในการทำ Web server  Mac address นี่ได้มาจากใหนครับหรือกำหนดขึ้นเองครับ

// Ethernet library configuration
byte mac[] = { 0xDE, 0xAD, 0xBE, 0xEF, 0xFE, 0xED };  //physical mac address

ขอบคุณครับ
เมื่อก่อนมีเวลาแต่ตังค์ไม่มี แต่เดี๋ยวนี้พอเริ่มมีตังค์กลับไม่ค่อยมีเวลา
ชีวิตนี้มันสั้นนะ.....ทำอะไรให้สังคม...ประเทศ...คนที่เรารัก...ก็รีบทำซะ
  แต่ตอนนี้อยากมี ห้องLabทดลองเกี่ยวกับElec+เวลา!!!
     แล้วจะทำเกษตรแบบพอเพียงควบคุมโดย Microcontroller

wlasoi

ได้มาจาก IEEE ครับ .. เป็นหน่วยงานกลางในการแจกจ่าย แต่ใช้งานทั่วไปไม่ใช่ผู้ผลิต ก็สามารถตั้งเองได้ แค่อย่าให้มันซ้ำกันใน เครือข่ายก็ พอ .. ไม่ค่อยเป็นปัญหา ครับ เพราะทุกวันนี้ ระบบเครือข่าย มันเป็น NAT มีหลายชั้น ปัญหาเรื่องการชนกัน แทบจะไม่เกิด user ก้อกๆแก้กๆก็ ตั้งๆใช้เองได้ อย่าให้ซ้ำๆ กันในวง network ที่เราใช้ก็พอ

สมัยก่อนไปด่า ชาวบ้าน (ผู้บริหาร) ก็มาเปลี่ยน MAC card LAN ตัวเองก่อน getIP ใหม่ boot CD-Disk เข้าเวบด่า .. ด่าเสร็จเปลี่่ยนกลับคืน .. เนี่ยน แค่นี้มันก็ตามไม่เจอแล้วแหละ  ชั่วมาก 55555+

tomkah

อีกนิดนะครับ ถ้าที่ Ethernet shield มีมาให้ก็ใส่ได้เลยถูกต้องมั้ยครับ
แต่ถ้าไม่มีมาให้จะทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
เมื่อก่อนมีเวลาแต่ตังค์ไม่มี แต่เดี๋ยวนี้พอเริ่มมีตังค์กลับไม่ค่อยมีเวลา
ชีวิตนี้มันสั้นนะ.....ทำอะไรให้สังคม...ประเทศ...คนที่เรารัก...ก็รีบทำซะ
  แต่ตอนนี้อยากมี ห้องLabทดลองเกี่ยวกับElec+เวลา!!!
     แล้วจะทำเกษตรแบบพอเพียงควบคุมโดย Microcontroller

wlasoi

ต้องกำหนดเองใน code ครับ .. ใน stack libary มีให้กำหนดอยู่แล้ว MAC Address ต้องทำก่อน ส่วน IP ทำได้ 2 ทางคือ จะ get DHCP หรือ Fix IP ในส่วนของ Stack code เลยก็ได้หรือ ทางที่ 3 คือ บาง stack มันจะมี option ถ้า get DHCP ไม่ได้ก็จะไป function FIX IP เองเลย แต่ IP มาทีหลัง MAC Address ครับ .. ให้ทำความเข้าใจระบบเครือข่าย internet ก่อน ครับ จะช่วยให้การเขียน stack service ง่ายขึ้น

tomkah