จะใช้พอร์ตไหนสำหรับการเขียน Data logging ลงบน SD Card ดีครับ [STM32F407]

Started by Takkykun, April 15, 2013, 08:26:16 PM

Previous topic - Next topic

Takkykun

ผมกำลังจะทำ Data Logging ลงบน SD Card โดยเขียนแบบ SPI ครับ (เพราะบอร์ด SD Card ที่ผมมีมันเป็นแบบ SPI)

ตอนนี้มีพอร์ต 3 พอร์ตที่ผมหาเจอในเว็บ คือ PBx PCx PDx จากโค๊ดตัวอย่างที่ผมเห็นเขาใช้พอร์ต PD0 PD1 PD2 PD3 แต่เห็นจากคอมเม้นที่เขาเม้นกันเขาบอกว่าน่าจะใช้พวกพอร์ต PBx หรือ PCx แทน จึงอยากสอบถามว่าแต่ละพอร์ตสามารถใช้ได้เหมือนกันหมดไหมครับ หรือควรเลือกใช้พอร์ตไหน หรือผมแค่คิดมากไปเอง และอยากถามว่าระหว่าง SPI และ SDIO อย่างไหนใช้ดีหรือใช้ง่ายกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมใช้พอร์ต PD0 PD1 PD2 PD3 อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้ลองใช้งานเนื่องจากยังหาโค๊ดสำหรับ Data Logging ไม่ได้ แหะๆ

gui

ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
SPI ติดต่อแบบอนุกรมรับส่งข้อมูลครั้งละหนึ่งบิต
SDIO ติดต่อรับส่งข้อมูลครั้งละ 4 บิต เร็วกว่ามาก ตามทฤษฎี 4 เท่าเลย
ถ้าเป็นงาน Data logging ไม่ต้องอ่านเขียนข้อมูลมากๆ ด้วยความเร็วสูงใช้แบบ SPI ก็พอแล้วครับ

Takkykun

ที่จริงผมก็อยากใช้ SPI นะครับ (เพราะผมซื้อบอร์ดสำเร็จมาแล้วเลยขี้เกียจหาซื้อใหม่  ;D)

แต่ผมยังหาพวกโค๊ดตัวอย่างไม่เจอเลยครับ หรือว่าต้องมาใช้ SDIO จริงๆ