ZigBee กับ วงจรรับส่งวิทยุ ต่างกันอย่างไร

Started by JAKKRID, April 17, 2013, 01:37:29 PM

Previous topic - Next topic

JAKKRID

ผมสงสัยครับ ZigBee กับ วงจรรับส่งวิทยุ ต่างกันอย่างไร
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับแต่อยากจะลองทำ อุปกรณ์รับส่งสัญญาณระยะประมาณ 3 กิโลเมตรครับ
ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง หรือท่านใดมีวงจรที่ทำได้ช่วยบอกหน่อยครับ อธิบายวงจรด้วยจะช่วยเพิ่มความเข้าใจได้มากครับ
ขอบคุณครับ

pa_ul

ถ้าไม่มีความรู้เลย ผมว่าเริ่มจากไมค์ลอย FM ส่งระยะทาง 20 - 50 เมตรก่อนดีมั้ยครับ อย่าเพิ่งไปไกลถึง 3 กม.เลยครับ วงจรไมค์ลอยมีเยอะแยะ หาได้ตามเน็ททั่วไปครับ ทดลองให้ส่งได้ชัดเจนเสียงใส ความถี่นิ่ง ไม่วูบวาบ แล้วค่อยๆพัฒนา ค่อยๆเรียนรู้เพิ่มเติมไปก็ได้ครับ

wlasoi

แนะนำ RF ของ TI ครับ .. ได้แน่นอน ราคาก้ไม่แพง เท่าที่ลองระยะ 30M แบบไม่มี PA ก็สัญญานดี แรงใช้ได้ ดีกว่า nRF24L01 เยอะ ดู "โฆษณา"  CC2530 ที่มีขายครับ แต่ก็กินกระแสไม่น้อยระดับ 100mA ทีเดียว

ราคา ต่อชิ้น ต่ำกว่า 500 บาท ถูกกว่า XBEE เยอะ ครับ แต่ต้องออกแรงเอง และการพัฒนาทำได้หลายแบบ ทาง TI ทำให้มา 3 อย่าง คือ

- IEEE 802.15.4  แบบ Star , P-to-P Hop HOP ไม่ได้
- SimpliciTI แบบ Star , P-to-P Hop extend ได้ 4 hop  (ง่าย แนะนำ code แบบ polling ปกติ)
- Z-Stack (ZigBee 2007) แบบ MESH ได้หลาย HOP  (ซับซ้อน ยากนิดหน่อย code แบบ RTOS ไม่เหมาะกับมือใหม่)

ถ้าระยะไม่ถึงก็จะ HOP ตามรูปข้างล่าง ครับ  ระยะ 3 กิโลผมว่า สบายๆ ไม่เกิน 1 hop สำหรับรุ่น PA

แนะนำ TI ครับ ... tool ไม่แพง หาง่าย เขาเปิด Open hardware / Firmware  ครับ ... จีนก้อบปี้ กันกระจาย เดี่ยวอาทิตย์หน้าจะ review ชุดพัฒนาให้ดู ครับ รอของเข้าอยู่ ติดอยู่ที่ shipping สั่งของ copy มา เดี่ยวจะเปรียบเทียบกับของแท้ ให้ดุ ครับ ผมเขียนไว้ที่นี่

http://www.electoday.com/index.php?topic=52.0

wlasoi

http://www.ti.com/lit/ml/swru130b/swru130b.pdf

ลองดูเอกสาร ของ SimpliciTi แนะนำครับ ง่าย API ก็ไม่มากนิดเดียว  +กับการพัฒนาของ CC2530 ที่เป็น SoC MCS51 (core MCS51 + RF ในตัว)
มาแบบ SibgleChip การพัฒนาเหมือน MCU รุ่นใหม่ๆ เช่น PIC ARM และมีเครื่อมือ วิเคราะห์สัญญานแบบ RF-Sniffer ที่มีมาให้โดยใช้ เครื่องมือ
program+Debug  ที่มีนั่นแหละ แปลงร่างเป็น Sniffer ได้ ไม่ต้องเดา ไม่ต้องมั่ว .. และมีตัวอย่าง Libary ที่ค่อนข้างดีและสมบูรณ์

ไม่ยาก ครับ .. การพัฒนา RF ทุกวันนี้สบายสุดๆ บอกต่งๆ ..  ;D

JAKKRID

ขอบคุณ
คุณ pa_ul และ wlasoi มากครับสำหรับคำแนะนำ