Easy Pass ของทางด่วน เป็น RFID ใช่ไหมครับ

Started by F, April 11, 2013, 05:17:36 PM

Previous topic - Next topic

F

อยากเอามาติดเป็นไม้กั้นเข้า ออกหมู่บ้านจัง 
เอาไว้ดัดหลังพวกไม่จ่ายค่าส่วนกลาง อิอิ

แพงไหมครับ(ไม่นับ harware พวกไม้กั้นนะครับ  เอาแค่ระบบควบคุม)

Original

ระบบเป็นRFID แบบactive ราคาhardware แพงกว่ารุ่นที่ใช้ตามหอพักมาก

ผมว่าใช้แบบpassive ก็พอมั้งครับ เหมือนในห้างทั่วไปที่เขาใช้กัน เพราะเห็นว่าใช้แค่ในหมู่บ้าน ใครทำบัตรหาย ต้นทุนมันถูกกว่าระบบของการทางพิเศษเยอะมากครับ หรือบางบ้านมีรถหลายคัน
จะมีหลายบัตร ราคามันก็ไม่มากมายอะไร 

F

ขอบคุณครับ
พอจะแนะนำยี่ห้อดีๆ ราคาพอควร มีจำหน่ายในประเทศได้ไหมครับ

tatree_b

ระวังคลื่นมือถือไปกวนด้วยครับ เคยมีข่าวว่าคลื่น 900 MHz ไปกวนการทำงานได้   :'(

http://www.dailynews.co.th/technology/158994

Original

Quote from: F on April 17, 2013, 11:52:21 AM
ขอบคุณครับ
พอจะแนะนำยี่ห้อดีๆ ราคาพอควร มีจำหน่ายในประเทศได้ไหมครับ

โดยปรกติสมัยก่อนที่ยังไม่บูมเกือบ10ปีมาแล้ว  ผมใช้ของจีนที่มาออกงานแสดงสินค้าในกวางโจว ปัจจุบันโรงงานที่ผมติดตั้งของเจ้ากวางโจวนี้  ระบบก็ยังทำงานเป็นปรกติ  มีเสียบ้างก็ relay พัง
สายlan , rs485 เสียหายอันนี้เกิดจากคน
ผมติดไป เกือบ50 ตัว ที่โรงงานเดียว คุณภาพถือว่าผ่านครับ สำหรับราคา  เพราะเวลามันผ่านมานานแล้วแต่ระบบ ยังคงทำงานได้   แต่เป็นรุ่นindoor

แต่ตอนนี้คู่แข่งทางด้านนี้เยอะก็เลยเลิ่กนำเข้ามา และค่าแรงช่างติดตั้งสูงกว่าก่อนมาก   ส่วนยี่ห้ออะไร   ก็หาในเนตได้ครับ เอาที่มีประกันนานๆ ถึงราคาจะแพงกว่าก็ถือว่าซื้อประกัน เพราะต้องใช้กับคนจำนวนมาก
ส่วนราคาค่าบัตร ถ้ายกpack ถูกมากครับ ราคาลูกอม ยังจะแพงกว่าด้วย

ดูเรื่องข้อจำกัดการใช้งานให้ดีนะครับ เรื่องความถี่ที่จะใช้ จำนวนการเก็บข้อมูล  output  และความสามารถทางnetwork