delphi 5 โปรแกรมที่วิศวะ ควรรู้

Started by skytec, April 07, 2013, 06:53:58 PM

Previous topic - Next topic

zilog

Quote from: skytec on April 07, 2013, 10:50:22 PM

LAZARUS เป็น DELPHI CLONE เรียกว่า  99% เลย ที่เขียนด้วย DELPHI เราย้ายไปที่ LAZARUS ได้เลย หาก CODE เขียนจาก DELPHI มาตรฐานครับ แต่หากเป็น component เราต้องมี SOURCECDOE ครับ ยำต่อได้
เมื่อก่อนมีสถาบันแห่งหนึ่งสอน แถวๆ พระราม3 ท่านอาจารย์ จิรายุ ท่านเก่งมากเคยคุยกันครั้งหนึ่ง ปัจจุบันหายไป และ อาจารย์นิรุท ท่านก็เชียนสุดๆ ครับ แต่อย่างไรก็ตาม หากเราจะใช้โปรแกรมสักอย่างเพื่อติดต่อ HARDWARE ลองดู DELPHI ครับ อาจเป็นคำตอบครับ

ลองดูตรง Forum นี้ดีกว่าครับ ในเรื่อง Components ของ Delphi กับ lazarus ที่ http://www.lazarus.freepascal.org/index.php?topic=590.0
จริงๆแล้วผมว่าแก่นของ Delphi และ Lazarus แตกต่างกันอยู่เยอะครับ http://www.blaisepascal.eu/lazarus/Chapter7.pdf
ดังนั้นคงจะกล่าวได้ว่า Component ของ Delphi จะสามารถย้ายไปยัง lazarus ได้คงไม่ง่ายนัก แต่ก็อาจจะมี Component บางอย่างที่ไม่ซับซ้อนนักคงพอเป็นไปได้ แต่ในความเป็นจริงแล้วพวก Third Party ที่ทำ Component ไม่ค่อยจะเป็นเช่นนั้น บางเจ้าถึงกับจะต้องกำหนดว่าใช้ได้กับ D3,D4,D5,D6,D7,D2007 อะไรทำนองนี้เลยครับ
แสดงให้เห็นว่า แม้แต่ Delphi ระหว่าง Version เองยังมีแกนที่แตกต่างกันอยู่บ้าง แล้ว lazarus ซึ่งคนละพันธุ์กันเลยก็เลยยังอ้อมแอ้มกันอยู่
ดังนั้นความคิดเห็นส่วนตัวแล้วยังคงยากครับ ที่จะใช้ Component ของ Delphi มาใช้กับ Lazarus ได้อย่างสมบูรณ์(โดยเฉพาะกับ Windows OS)

อย่างที่กล่าวไว้ครับ Delphi ก็ยังคงเป็นเครื่องมือที่น่าใช้ มี Component ดีๆที่ใช้งานได้ง่ายมากๆ แต่ก็ต้องใช้อย่างมีความรู้ครับ
หากนำไปใช้เป็นการภายใน ทำเองใช้เอง ใช้เพื่อศึกษาเรียนรู้ มีความระมัดระวังในการใช้งาน คงไม่มีปัญหาครับ
แต่หากนำมาใช้เป็นการภายนอก อาจมีปัญหาภายหลัง ควรต้องระวัง โดยเฉพาะเมื่อจะต้องนำมาทำเพื่อขาย
ก็อยากจะให้ข้อมูลไว้บ้างครับ

วันหนึ่งเมื่อโลกมันเปลี่ยนไป คนหมดความนิยมใช้กัน มันก็ต้องเลิกกันไป ยิ่งเป็น Technology ด้วยแล้ว ในปัจจุบันเสื่อมความนิยมเร็วมาก
ขอให้คิดถึงข้อนี้ด้วยครับ ยกตัวอย่างเช่น โทรเลข ก็เลิกกันไป , หรือกล้องถ่ายรูปแบบ Film เราก็คงไม่ค่อยเห็นนใช้กันแล้ว (มีแค่บางกลุ่มเท่านั้น) ,
หรือม้วน Tape cassette ก็เห็นได้น้อยลงมากๆแล้ว และยังมีอื่นๆอีกมากมาย
ฝากไว้ให้ลองคิดทบทวนครับ

ph_sarawut

zilog

ท่าน Skytec ครับ เห็นท่านแนะนำ Lazarus มาก่อนหน้านี้ ซึ่งเป็นเครื่องมือและใช้งานได้เทียบเคียง Delphi
ผมคิดเห็นว่า Lazarus น่าจะเป็นเครื่องมือในอนาคตมากกว่า Delphi ที่เหมาะสมในการพัฒนาและใช้งานในอนาคต
ในราคาที่ถูกกว่า Delphi แม้ว่า Lazarus จะสู้ Delphi ไม่ได้ในบางเรื่องก็ตาม
แน่ละครับ งานเก่าๆเดิมๆ ที่ Delphi ได้ทำไว้ Lazarus คงเข้าไปแก้ไขหรือช่วยอะไรไม่ได้มากนัก มันคงต้องเป็นงานพัฒนาใหม่ๆมากกว่า
แต่อย่างไรก็ดี หากจะเรียนรู้และพัฒนางานในอนาคต ผมว่า Lazarus น่าจะเป็นเครื่องมือที่ตอบโจทย์ผู้ใช้ได้ในระดับเดียวกับที่ Delphi ได้ทำมาแล้วนะครับ

ผมจึงมีความเห็นส่วนตัวว่า หากจะพัฒนางานในถัดๆไป ไม่น่าจะเป็น Delphi หาก Lazarus ยังคงทำได้เหมือนกัน
และหากจะต้องเป็น Delphi ก็เพราะยังต้องทำงานใน Source Code เดิมๆ ที่เคยทำไว้ หรือใน Option ของ Delphi ที่ Lazarus ยังไม่ Support หรือทำไม่ได้ครับ
อาจจะมีบางเรื่องที่ Library ของ Delphi ได้รับการพัฒนามาดีมาก ในขณะที่ Lazarus ถูกพัฒนามาใหม่ ยังไม่รู้ว่าเป็นเช่นไร ทดสอบมาแค่ไหน? ก็อาจจะต้องระวังด้วย
แต่ถ้าไม่ใช่เช่นนั้น ผมว่า Lazarus ก็คงยังเป็นเครื่องมือที่ดี และมีราคาถูกกว่า Delphi ครับ ซึ่งเหมาะกับนักพัฒนาใหม่ๆ ที่ไม่ต้องลงทุนสูงนัก

pacozaa

skytec

Quote from: zilog on April 08, 2013, 09:19:14 AM
ท่าน Skytec ครับ เห็นท่านแนะนำ Lazarus มาก่อนหน้านี้ ซึ่งเป็นเครื่องมือและใช้งานได้เทียบเคียง Delphi
ผมคิดเห็นว่า Lazarus น่าจะเป็นเครื่องมือในอนาคตมากกว่า Delphi ที่เหมาะสมในการพัฒนาและใช้งานในอนาคต
ในราคาที่ถูกกว่า Delphi แม้ว่า Lazarus จะสู้ Delphi ไม่ได้ในบางเรื่องก็ตาม
แน่ละครับ งานเก่าๆเดิมๆ ที่ Delphi ได้ทำไว้ Lazarus คงเข้าไปแก้ไขหรือช่วยอะไรไม่ได้มากนัก มันคงต้องเป็นงานพัฒนาใหม่ๆมากกว่า
แต่อย่างไรก็ดี หากจะเรียนรู้และพัฒนางานในอนาคต ผมว่า Lazarus น่าจะเป็นเครื่องมือที่ตอบโจทย์ผู้ใช้ได้ในระดับเดียวกับที่ Delphi ได้ทำมาแล้วนะครับ

ผมจึงมีความเห็นส่วนตัวว่า หากจะพัฒนางานในถัดๆไป ไม่น่าจะเป็น Delphi หาก Lazarus ยังคงทำได้เหมือนกัน
และหากจะต้องเป็น Delphi ก็เพราะยังต้องทำงานใน Source Code เดิมๆ ที่เคยทำไว้ หรือใน Option ของ Delphi ที่ Lazarus ยังไม่ Support หรือทำไม่ได้ครับ
อาจจะมีบางเรื่องที่ Library ของ Delphi ได้รับการพัฒนามาดีมาก ในขณะที่ Lazarus ถูกพัฒนามาใหม่ ยังไม่รู้ว่าเป็นเช่นไร ทดสอบมาแค่ไหน? ก็อาจจะต้องระวังด้วย
แต่ถ้าไม่ใช่เช่นนั้น ผมว่า Lazarus ก็คงยังเป็นเครื่องมือที่ดี และมีราคาถูกกว่า Delphi ครับ ซึ่งเหมาะกับนักพัฒนาใหม่ๆ ที่ไม่ต้องลงทุนสูงนัก

เห็นด้วยครับ ที่แนะนำ DELPHI เพราะ มันมีเครื่องมือและ COMPONENT ที่จะใช้ได้ทันที และเมื่อ component ต่างๆ ได้ออกแบบสำหรับ  LAZARUS เราก็ย้ายไป comply ได้เลย ครับ

ส่วน component ที่น่าใช้ สำหรับ DELPHI
1. CPORT  === Com port Component
2. Variant  ===  Meter , LED , Text...
3. intraweb ===  internet , intranet ...
4. Zeos  === Database
5. Abakus === Engineering Tool
6. Kudzu  === internet tool
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

skytec

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

jele99

apisit.phum

ผมเองก็ชอบเขียนโปรแกรมด้วย delphi เช่นกันครับ แต่สมัยเรียนไม่เคยเขียนเลย
จนกระทั่งมาทำงานเลยเริ่มได้จับ delphi พอเขียนไปสักพักก็คิดได้ว่า ทำไมตอนเรียนไม่หัดเขียน ง่ายดีครับ
โดยเฉพาะงานที่เกี่ยวกับการสื่อสารกับ HW ง่ายมากครับ มีคอมโพเนนต์ให้ใช้เยอะเลย