delphi 5 โปรแกรมที่วิศวะ ควรรู้

Started by skytec, April 07, 2013, 06:53:58 PM

Previous topic - Next topic

zilog

QuoteDelphi ไม่ตาย แต่มีคนใช้น้อยครับเมื่อเทียบกับคนใช้ C/C++
อันนี้คงจะจริงครับหากดูแนวโน้มแล้วการหางานของ Delphi ก็ลดลงไปเยอะมากๆ อ้างอิงจาก http://www.indeed.com/jobtrends?q=delphi+%2C+c+%2C+c%2B%2B&l=&relative=1

ก็คงต้องดูกันต่อไปว่า Delphi ในอนาคตเป็นเช่นไร

Quoteอืมโปรแกรมที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันส่วนมากเขียนด้วย C/C++ ครับ เพราะมันเป็น native ของ OS โดยส่วนมาก แต่ปัจจุบันเค้านิยมที่ใช้ C++ มากกว่า C เพราะพวก library ที่มีมากกว่า แต่ถ้าต้องการมีประสิทธิภาพก็ C
ส่วน Java,C#,Python อย่าเอามาเทียบกันครับ หน้าที่มันคนล่ะแบบกัน
Java มันไม่ใช่ native ครับ คอมไพล์ครั้งเดียว แต่รันได้ทุน OS พร้อมกับคำยามที่ฝรั่งชอบพูด รันได้ทุก OS ก็มี bug ทุกที
C# เป็นภาษา .net โดยการทำงานรวมๆ จะช้ากว่า C/C++ //อันนี้ไม่แน่น เพราะไม่เคยลองหาอ่าน
python เป้นภาษาสคิปส์ ที่เป็น Cross-platform ครับ ... เหมาะแก่การทำงานที่ไม่ต้องการความเร็วมากๆ
บางทีพวกภาษาสคิปส์ก็เอามาใช้ผสมกับ C ในบางกรณีครับในการเขียน Driver... เช่น perl ที่มีพวก regex แล้วทำ text ที่ได้มาจาก regex ออกมาเป็นโค้ด C ที่ต้องการ <-- อันนี้เจอในคนสร้าง kernel linux ที่เค้าเขียนลง blog
ถ้าเปรียบเทียบความเร็ว บางครั้งอาจจะต่างกัน 10-100 เท่าก็ได้ครับ
โดยทั่วไปถ้าเน้นประสิทธิภาพ เค้าจะใช้ภาษาแบบ native กันครับ แต่ถ้าเน้นเวลาก็อีกเรื่องครับ มันขึ้นกับหลายๆ อย่าง
เวลา compiler อัพเกรดเป็นเวอร์ชั่นใหม่เนี่ย ตัวมันเองอาจจะแก้ bug หรือเพิ่ม library ต่างๆ ครับ
คำว่า bug ของผมเนี่ย อาจจะเป็น bug ที่ทำให้เกิด bufferoverflow จากตัว compiler เองก็ได้ครับ หรืออื่นๆ
bufferoverflow ถ้าคนรู้เรื่องพวก exploit เป็นอย่างดี จะรู้คับว่ามันทำอะไรได้บ้าง...

ขอให้ท่านลองทบทวนที่ผมได้ post เอาไว้นะครับ
ผมให้ความเห็นในการกล่าวถึงในอนาคตต่อๆไป ไม่ได้พูดถึงอดีตที่ผ่านมาแล้วนะครับ

ภาษาสำหรับ Computer ต่อไปคงไม่ใช่ C/C++ ซะทีเดียวนะครับ
โดย C/C++ คงน่าจะไม่มีใครพัฒนาใน Computer กับงานใหญ่ๆกันต่อไปแล้ว  (อาจเรียนเพื่อพื้นฐานไปยัง ภาษา Computer ตัวอื่นๆมากกว่า หรือใช้กับพวก embedded controller มากกว่าที่จะใช้พัฒนากับ เครื่อง PC/Computer พกพา )  หรือหากมีคงเป็นโปรแกรมเล็กๆมากกว่า เช่นพวก Core ของ OS , Driver หรือโปรแกรมทดสอบงานเล็กๆมากกว่า สาเหตุเพราะภาษาเหล่านี้ มีข้อระวังในการเขียนมากมาย ซึ่งต้องพึ่งการจัดการด้วยตัวผู้เขียนโปรแกรมมาก ทำให้พัฒนาโปรแกรมใหญ่ๆลำบาก และใช้แรงงานมาก
ส่วนภาษา Computer ยุคหลังๆมานี่ ตัวเด่นๆอย่างเช่น Java,C#,Python เหล่านี้ ได้ถูกพัฒนาให้การพัฒนาโปรแกรมใหญ่ๆทำงานสะดวกมากกว่าจึงได้เห็นภาษาเหล่านี้มากขึ้นทุกทีในทุกวันนี้

ลองดู แนวโน้มการเติบโตของงานที่หากันในแต่ละภาษา Computer ที่กล่าวมานะครับว่าเป็นอย่างไร ขออ้างอิงจากที่นี่
http://www.indeed.com/jobtrends?q=java%2Cc%23%2Cc%2B%2B%2Cc%2Cpython&l=&relative=1

ในอนาคต ก็อาจมีการเปลี่ยนแปลงไปอีก และถ้าท่านมีข้อมูลจากที่อื่นๆ โปรดแนะนำด้วย
และส่วนหนึ่งที่ Java กลับขึ้นมามีแนวโน้มการใช้งานที่มากขึ้น ส่วนหนึ่งก็เป็นเพราะการพัฒนาใช้กับ Andriod
ส่วน Python เป็นน้องใหม่ ที่กำลังมีแนวโน้มที่นิยมมากขี้น แม้อาจจะเชือไม่ได้ทั้งหมด แต่หวังว่าข้อมูลนี้คงจะได้เห็นอะไีรได้บ้างครับ

ส่วนภาษาไหนจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ไม่ใช่ประเด็นนะครับ ซึ่งเราๆก็ทราบกันดีอยู่แล้วจากข้อมูลต่างๆ ส่วนเรื่อง bug เป็นเรื่องของเครื่องมือนะครับ ไม่ใช่ปัญหาของภาษา และแม้จะเป็น C/C++ เองเครื่องมือก็ใช่ว่าจะไม่มี bug เลย ส่วนเรื่องความเร็วของการทำงาน แม้ C/C++ จะทำงานได้รวดเร็วมากกว่าภาษาอื่นได้หลายๆเท่าก็ตาม แต่สิ่งหนึ่งที่ สวนทางกันคือการพัฒนานะครับ ภาษาใหม่ๆเหล่านี้ใช้เวลาในการพัฒนาสั้นลงมากกว่า เพราะเขียนงานที่ซับซ้อนได้ง่ายกว่า งานจบและเสร็จได้เร็วกว่า แม้ว่าประสิทธภาพอาจจะไม่ดีนักในเรื่องความเร็ว แต่ปัจจุบันนี้ Computer ก็มีความเร็วสูงกว่าแต่ก่อนมาก อาจชดเชยเรื่องนี้ลงไปได้มากครับ รวมถึงการเขียนแบบผสมผสาน หรือการดึงเอา Library ของอีกภาษามาใช้ด้วยกันได้ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในด้านความเร็ว
ขอเสริม ความจริงภาษา Java ก็มีแบบ Native code ได้เช่นกัน  http://gcc.gnu.org/java/  แต่จะมีความนิยมแค่ไหนนั้นก็เป็นอีกเรื่องนะครับ และไม่ใช่ประเด็นที่สำคัญ

Quoteปล.ขอโทษน่ะคับทีพูดอะไรตรงๆ นะครับ ผมก็เคยเรียน Delphi ในมหาลัยน่ะ ผมว่าควรจะเรียน C/C++ มากกว่าน่ะ

ท่านอาจจะเทียบระหว่าง Delphi กับ C/C++  ซึ่งผมเองคิดว่า C/C++ ก็ไม่ใช่ในการพัฒนางานต่อไป (ยกเว้นงานเฉพาะทางดัง ที่กล่าวไว้ก่อนแล้ว)
จึงให้ข้อมูลเพิ่มเติมมากกว่านั้น ทั้งนี้เพราะ C/C++ แม้ในอดีตจะมีการพัฒนาจำนวนมาก แต่ก็ไม่ใช่ภาษาที่ไม่มีปัญหาเลย  ภาษาใหม่ๆที่เกิดมาใหม่ย่อมถอดเอาข้อเสียจากอดีตออกไป แม้ไม่ทั้งหมดก็ตาม และภาษา C เองก็เป็นภาษากลางๆ ส่วน C++ ก็อาจเป็นภาษาระดับสูงขึ้นมาด้วยความมี Object แต่ก็ยังมีข้อเสียแบบ C อยู่
ทำให้คงนับไม่ได้ว่า C++ เป็นภาษาที่ดีไปทุกอย่าง ดังนั้นจึงมีภาษาที่มีระดับสูงกว่า ( เก่งกว่าในแง่การจัดการ) เช่น  Java ,C#,Python เหล่านี้
ซึ่งน่าจะเป็นอนาคตของการพัฒนาบน Computer มากกว่า C/C++ ครับ แม้บางตัวเป็นภาษาในแบบของ Scripting Language อย่าง Python ก็ตาม

Quoteส่วนเรื่อง Reverse engineer ผมว่า... มันมีวิธี ป้องกัน อยู่ครับ ส่วนวิธีการ ต้องลองกับตัวเองดูคับ
บางทีทฤษฏี มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรได้เลยครับ ถ้าไม่เคยลองทดลองจริงๆ ครับ

ตัวอย่างทดลองแนวๆป้องกันการ Reverse engineer ครับ จาก http://www.exeshield.com/features.htm ในเรื่องของ Anti-debugging & Anti-monitoring Protection

s4m3l0

python,java โครงสร้างข้างในเขียนโดยใช้ภาษา C/C++ ลองโหลด source code มาดูได้ครับ

ส่วนคำว่า native ของผมเนี่ย หมายถึง native จริงๆ ไม่ใช่ bytecode --> native ครับ มันไม่เหมือนกันเลยครับ
http://left404.com/2011/12/01/bytecode-v-native/
"Running a compiled Java program means running the Java byte code through an interpreter on the Java virtual machine."

Android เนี่ย native เป็น C/C++ น่ะครับ ไม่ใช่ java - -

ส่วน C กับ C++ เนี่ยเท่าที่ประสบการณ์ที่เจอมาจะเป้นพวก except handler น่ะครับ C++ พวก except handler จะแย่กว่า C ครับ
ส่วน python เนี่ยไม่ใช่น้องใหม่แต่อย่างใดเลย - - (หรืออาจจะน้องใหม่ในประเทศไทย?)

แล้วเครื่องมือเนี่ย Delphi 5,7 มันกี่ปีแล้ว? compiler รุ่นใหม่ๆ จะฉลาดกว่ารุ่นก่อนๆ ทำงานเร็วกว่า ขนาดน้อยลง ผมเน้นให้ใช้ของใหม่มากกว่าของเก่าๆ น่ะครับ

ส่วนเรื่อง reverse มันทำได้เพียงแค่ ป้องกัน แต่ป้องกันไม่ได้ 100% ถ้าตัว packer ที่ใช้นิยมกันใช้... แต่ถ้าเป็น packer ดีๆ ที่ราคาแพงๆ ไม่ค่อยมีคนนิยมใช้ก็อีกเรื่องครับ <-- ตรงนี้ไม่อธิบายเพิ่มน่ะ
ปล.นี่ผมกำลัง ปั้มโพสอยู่ป่าวเนี่ย  :P
GNU/Linux User.
Underground computer group.
The GNU people aren't evil. but i'm evil. :P

zilog

Quote from: s4m3l0 on September 27, 2013, 08:33:38 PM
แล้วเครื่องมือเนี่ย Delphi 5,7 มันกี่ปีแล้ว? compiler รุ่นใหม่ๆ จะฉลาดกว่ารุ่นก่อนๆ ทำงานเร็วกว่า ขนาดน้อยลง ผมเน้นให้ใช้ของใหม่มากกว่าของเก่าๆ น่ะครับ

เรื่องของเก่าของใหม่ใครดีกว่ากัน เป็นปัญหาโลกแตกทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับมุมมอง,ความจำเป็น รวมถึงคนที่นำไปใช้ครับ
ไม่สังเกตหรือครับว่าทำไม บางท่านจึงยังใช้เครื่องมือเก่าๆอยู่เลย
ด้วยคำนี้ของท่าน แล้วเครื่องมือเนี่ย Delphi 5,7 มันกี่ปีแล้ว? จะไปว่าคนที่ใช้อยู่หรือไม่ครับ

ความคิดเห็นเรื่องนี้แตกต่างกันได้ และผมก็เคารพในความคิดความเห็นของทุกๆท่าน เพราะคนเรามีมุมมองต่างกันอยู่
แม้บางเรื่องผมให้ข้อมูลและความเห็นไว้ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นไปตามนั้นเสมอ โลกมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา
วันนี้เป็นอย่างนี้ พรุ่งนี้ก็อาจเปลี่ยนไปไม่หยุดนิ่ง ขอเพียงให้ใช้สติพิจารณาข้อมูลรวมถึงความเห็นที่เป็นเพียงข้อมูลนำทางเท่านั้น และปรับเปลี่ยนให้เกิดประโยชน์สูงสุดมากกว่าครับ ซึ่งเป็นความเห็นโดยส่วนตัว บางท่านอาจเห็นต่างกันไปไม่ว่ากันครับเป็นธรรมดาของเรื่องความคิด ความเห็น

Quote from: s4m3l0 on September 27, 2013, 08:33:38 PM
ส่วนเรื่อง reverse มันทำได้เพียงแค่ ป้องกัน แต่ป้องกันไม่ได้ 100% ถ้าตัว packer ที่ใช้นิยมกันใช้... แต่ถ้าเป็น packer ดีๆ ที่ราคาแพงๆ ไม่ค่อยมีคนนิยมใช้ก็อีกเรื่องครับ <-- ตรงนี้ไม่อธิบายเพิ่มน่ะ
ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์ทั้งหมดครับ ของทุกอย่างมันย่อมมีตำหนิเสมอ
มันไม่มีอะไร 100 % อยู่แล้วครับ แม้ตัวป้องกันขโมยที่ว่าแน่ๆ ก็ไม่เคยป้องกันได้ 100 % ครับ
หรือตัวเข้ารหัสอะไรในโลกที่ว่าเก่งๆ ก็ไม่ใช่ว่าจะปกป้องได้ 100 % เสมอ เหนือฟ้าก็ยังมีฟ้าเสมอ
แต่ก็อาจช่วยได้เพียงแค่ชลอเวลาการท่านั้น จริงๆก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไรมากนัก
ก็เป็นการให้ข้อมูลไว้ในเรื่องของ Reverse engineer ที่เอ่ยถึงเท่านั้น ไม่น่ามีอะไรยืดเยื้ออย่างนี้นะ
ท่านเป็นคนเปิดประเด็นไว้ ทำไมไม่หาข้อมูลมาใส่ให้คำแนะนำให้ความคิดความเห็นมาช่วยกันให้ความรู้มากกว่านี้ละครับ
ว่าท่านเคยใช้ เคยเห็นอย่างไร ข้อมูลที่ดีก็ควรอ้างอิงที่ไปที่มาไม่ใช่หรือครับ
ผมแค่หาข้อมูลมาบางส่วนตามที่เห็นที่เจอและนำมาอ้างอิงเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

python,java โครงสร้างข้างในเขียนโดยใช้ภาษา C/C++ ลองโหลด source code มาดูได้ครับ

ในเรื่องความแตกต่างของ Source code ของภาษา python,Java,C# ซึ่งมีพื้นฐานมาจาก C/C++
หากคิดว่าผมคงไม่ทราบ ก็หมายความว่า ความรู้ ความคิดเห็น ผมคงมีไม่มากพอ ที่จะสามารถแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็นกับท่านในลำดับต่อไปได้
ดังนั้นผมจึงขอยุติการแลกเปลี่ยนความรู้ความเห็นกับท่านในเรื่องนี้ครับ

การถกเถียงกันด้วยความรู้ ด้วยข้อมูล คำแนะนำ ซึ่งถือเป็นเรื่องที่ดี มีประโยชน์ ทั้งต่อคู่สนทนาและท่านอื่นๆ
ที่สามารถนำข้อมูลที่ได้นำไปวิเคราะห์พิจารณาต่อได้ มีถูกมีผิดบ้างเป็นเรื่องธรรมดา
แต่การไม่เชื่อถือ,ความอคติ,ความคิดว่าคู่สนทนาด้อยกว่าปัญญาตนแล้ว ซึ่งเป็นการไม่ให้เกียรติกัน
หากเป็นดังนี้แล้ว ไม่ว่าข้อมูลที่แม้จะดีเพียงใดก็ตาม ความคิด ความเชื่อ ความรู้สึกที่มี
คงไม่อาจพิจารณาต่อข้อมูลที่มีเหล่านั้นได้ ดังนั้นก็ควรยุติการแลกเปลี่ยนข้อมูลไปจะดีกว่า เนื่องจากไม่เกิดประโยชน์อันใดที่จะมีต่อไป

เราจะแลกเปลี่ยนข้อมูลกันด้วยความไม่ให้เกียรติกันไหมครับ หากเป็นเช่นนั้นคงไม่ได้ประโยชน์อันใดเลย

s4m3l0

Quote from: zilog on September 27, 2013, 11:10:51 PM

เรื่องของเก่าของใหม่ใครดีกว่ากัน เป็นปัญหาโลกแตกทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับมุมมอง,ความจำเป็น รวมถึงคนที่นำไปใช้ครับ
ไม่สังเกตหรือครับว่าทำไม บางท่านจึงยังใช้เครื่องมือเก่าๆอยู่เลย
ด้วยคำนี้ของท่าน แล้วเครื่องมือเนี่ย Delphi 5,7 มันกี่ปีแล้ว? จะไปว่าคนที่ใช้อยู่หรือไม่ครับ

ความคิดเห็นเรื่องนี้แตกต่างกันได้ และผมก็เคารพในความคิดความเห็นของทุกๆท่าน เพราะคนเรามีมุมมองต่างกันอยู่
แม้บางเรื่องผมให้ข้อมูลและความเห็นไว้ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นไปตามนั้นเสมอ โลกมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา
วันนี้เป็นอย่างนี้ พรุ่งนี้ก็อาจเปลี่ยนไปไม่หยุดนิ่ง ขอเพียงให้ใช้สติพิจารณาข้อมูลรวมถึงความเห็นที่เป็นเพียงข้อมูลนำทางเท่านั้น และปรับเปลี่ยนให้เกิดประโยชน์สูงสุดมากกว่าครับ ซึ่งเป็นความเห็นโดยส่วนตัว บางท่านอาจเห็นต่างกันไปไม่ว่ากันครับเป็นธรรมดาของเรื่องความคิด ความเห็น

ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์ทั้งหมดครับ ของทุกอย่างมันย่อมมีตำหนิเสมอ
มันไม่มีอะไร 100 % อยู่แล้วครับ แม้ตัวป้องกันขโมยที่ว่าแน่ๆ ก็ไม่เคยป้องกันได้ 100 % ครับ
หรือตัวเข้ารหัสอะไรในโลกที่ว่าเก่งๆ ก็ไม่ใช่ว่าจะปกป้องได้ 100 % เสมอ เหนือฟ้าก็ยังมีฟ้าเสมอ
แต่ก็อาจช่วยได้เพียงแค่ชลอเวลาการท่านั้น จริงๆก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไรมากนัก
ก็เป็นการให้ข้อมูลไว้ในเรื่องของ Reverse engineer ที่เอ่ยถึงเท่านั้น ไม่น่ามีอะไรยืดเยื้ออย่างนี้นะ
ท่านเป็นคนเปิดประเด็นไว้ ทำไมไม่หาข้อมูลมาใส่ให้คำแนะนำให้ความคิดความเห็นมาช่วยกันให้ความรู้มากกว่านี้ละครับ
ว่าท่านเคยใช้ เคยเห็นอย่างไร ข้อมูลที่ดีก็ควรอ้างอิงที่ไปที่มาไม่ใช่หรือครับ
ผมแค่หาข้อมูลมาบางส่วนตามที่เห็นที่เจอและนำมาอ้างอิงเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

ในเรื่องความแตกต่างของ Source code ของภาษา python,Java,C# ซึ่งมีพื้นฐานมาจาก C/C++
หากคิดว่าผมคงไม่ทราบ ก็หมายความว่า ความรู้ ความคิดเห็น ผมคงมีไม่มากพอ ที่จะสามารถแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็นกับท่านในลำดับต่อไปได้
ดังนั้นผมจึงขอยุติการแลกเปลี่ยนความรู้ความเห็นกับท่านในเรื่องนี้ครับ

การถกเถียงกันด้วยความรู้ ด้วยข้อมูล คำแนะนำ ซึ่งถือเป็นเรื่องที่ดี มีประโยชน์ ทั้งต่อคู่สนทนาและท่านอื่นๆ
ที่สามารถนำข้อมูลที่ได้นำไปวิเคราะห์พิจารณาต่อได้ มีถูกมีผิดบ้างเป็นเรื่องธรรมดา
แต่การไม่เชื่อถือ,ความอคติ,ความคิดว่าคู่สนทนาด้อยกว่าปัญญาตนแล้ว ซึ่งเป็นการไม่ให้เกียรติกัน
หากเป็นดังนี้แล้ว ไม่ว่าข้อมูลที่แม้จะดีเพียงใดก็ตาม ความคิด ความเชื่อ ความรู้สึกที่มี
คงไม่อาจพิจารณาต่อข้อมูลที่มีเหล่านั้นได้ ดังนั้นก็ควรยุติการแลกเปลี่ยนข้อมูลไปจะดีกว่า เนื่องจากไม่เกิดประโยชน์อันใดที่จะมีต่อไป

เราจะแลกเปลี่ยนข้อมูลกันด้วยความไม่ให้เกียรติกันไหมครับ หากเป็นเช่นนั้นคงไม่ได้ประโยชน์อันใดเลย
เอะผมไม่ให้เกียรติ รึครับเนี่ยพึ่งรู้เหมือนกัน สงสัยผมพูดตรงเกินไป :P
ส่วนเครื่องมือ ด้วยความเป็น Window ที่มี backward-compatible ที่ดี?(มันดีแล้วจริงหรือ?) ทำให้ software 20 ปี ยังใช้ได้อยู่เสมอสำหรับ window
ส่วนเครื่องมือที่เก่าโครตๆ ที่เค้าใช้อยู่(ทั้งที มันไม่ถูก support แล้ว ก็ยังใช้) ปกติแล้วเค้าจะใช้เฉพาะแบบจำเป็นจริงๆ แบบหาทางเลือกไม่ได้ ไม่ใช่แบบใช้เอามาพัฒนา บลาๆ บางทีของที่เก่าแล้วก็ควรจะทิ้งไปได้แล้ว - -
มันไม่ใช่ปัญหาโลกแตกอย่างที่ทุกๆ ท่านเข้าใจ (หรือผมเป็นชุนกลุ่มน้อยหว่า?) โลกของคอมมันมีแค่ 0 กับ 1 แบบจริงกับไม่จริง ถ้ามันโลกแตกจริงๆ คงเป็นคำถามว่า ไก่เกิดก่อนไข่ หรือ ไข่เกิดก่อนไก่แล้วล่ะ
แนะนำให้ไปลองดู Opensource พวก compiler เช่น gcc แล้วไปดูพวก development ตรงพวก Tracker หรือ milestones ว่าการออกเวอร์ชั่นใหม่ๆ มันแก้อะไรบ้าง เพิ่ม Feature อะไรบ้าง ลบ Feature เก่าๆ อะไรบ้าง
ส่วนเรื่อง reverse ไม่มีอะไรสมบูรณ์ แต่มีเครื่องที่ pack... ไม่มีคน crack ได้ 6 ปีกว่าแล้ว โลกนี้มันคงไม่มีอะไรสมบูรณ์จริงๆ
หรือตัวเข้ารหัส... ของ ebay ที่ทำขึ้นมาเป็นพิเศษ ไม่เหมือน MD5,SHA1 ทั่วๆ ไป(ท่านที่เคย check Hash พวกโปรแกรมน่าจะเข้าใจหน่อยนึงน่ะ คนไทยอาจจะไม่สอน แต่มันเป้นรากฐานของการใช้คอมพิวเตอร์ หรือกระทั่งบลาๆ พวกนี้จะเป็น one-way function ที่สร้างโดยใช้คณิตศาสตร์ในการเข้ารหัส) ไม่เห้นมีใคร crack ได้เลย

ผมว่าคุณพยายามหาคำพูดในการเป็นข้ออ้างน่ะครับ
เท่าที่ผ่านมาผมเห็นท่านพูดแต่น้ำๆ แต่ผมพูดแต่เนื้อๆ ตรงๆ มันอาจจะรุนแรงไปก็ขอโทษด้วย
อ่อผมคิดว่า ทุกท่านในนี้น่าจะใช้ google เป็นน่ะครับ ก็เลยไม่ได้อ้างอิง ผิดตรงไหนบอกได้ครับ ผมก็ขี้หลงขี้ลืมบ่อยๆ
ปล.ช่วยปั๊มกระทู้ครับ อิอิ
GNU/Linux User.
Underground computer group.
The GNU people aren't evil. but i'm evil. :P

zilog

Quote from: s4m3l0 on September 28, 2013, 09:07:35 AM
เอะผมไม่ให้เกียรติ รึครับเนี่ยพึ่งรู้เหมือนกัน สงสัยผมพูดตรงเกินไป
ส่วนเครื่องมือ ด้วยความเป็น Window ที่มี backward-compatible ที่ดี?(มันดีแล้วจริงหรือ?) ทำให้ software 20 ปี ยังใช้ได้อยู่เสมอสำหรับ window
ส่วนเครื่องมือที่เก่าโครตๆ ที่เค้าใช้อยู่(ทั้งที มันไม่ถูก support แล้ว ก็ยังใช้) ปกติแล้วเค้าจะใช้เฉพาะแบบจำเป็นจริงๆ แบบหาทางเลือกไม่ได้ ไม่ใช่แบบใช้เอามาพัฒนา บลาๆ บางทีของที่เก่าแล้วก็ควรจะทิ้งไปได้แล้ว - -
มันไม่ใช่ปัญหาโลกแตกอย่างที่ทุกๆ ท่านเข้าใจ (หรือผมเป็นชุนกลุ่มน้อยหว่า?) โลกของคอมมันมีแค่ 0 กับ 1 แบบจริงกับไม่จริง ถ้ามันโลกแตกจริงๆ คงเป็นคำถามว่า ไก่เกิดก่อนไข่ หรือ ไข่เกิดก่อนไก่แล้วล่ะ
แนะนำให้ไปลองดู Opensource พวก compiler เช่น gcc แล้วไปดูพวก development ตรงพวก Tracker หรือ milestones ว่าการออกเวอร์ชั่นใหม่ๆ มันแก้อะไรบ้าง เพิ่ม Feature อะไรบ้าง ลบ Feature เก่าๆ อะไรบ้าง
ส่วนเรื่อง reverse ไม่มีอะไรสมบูรณ์ แต่มีเครื่องที่ pack... ไม่มีคน crack ได้ 6 ปีกว่าแล้ว โลกนี้มันคงไม่มีอะไรสมบูรณ์จริงๆ
หรือตัวเข้ารหัส... ของ ebay ที่ทำขึ้นมาเป็นพิเศษ ไม่เหมือน MD5,SHA1 ทั่วๆ ไป(ท่านที่เคย check Hash พวกโปรแกรมน่าจะเข้าใจหน่อยนึงน่ะ คนไทยอาจจะไม่สอน แต่มันเป้นรากฐานของการใช้คอมพิวเตอร์ หรือกระทั่งบลาๆ พวกนี้จะเป็น one-way function ที่สร้างโดยใช้คณิตศาสตร์ในการเข้ารหัส) ไม่เห้นมีใคร crack ได้เลย

ผมว่าคุณพยายามหาคำพูดในการเป็นข้ออ้างน่ะครับ
เท่าที่ผ่านมาผมเห็นท่านพูดแต่น้ำๆ แต่ผมพูดแต่เนื้อๆ ตรงๆ มันอาจจะรุนแรงไปก็ขอโทษด้วย
อ่อผมคิดว่า ทุกท่านในนี้น่าจะใช้ google เป็นน่ะครับ ก็เลยไม่ได้อ้างอิง ผิดตรงไหนบอกได้ครับ ผมก็ขี้หลงขี้ลืมบ่อยๆ
ปล.ช่วยปั๊มกระทู้ครับ อิอิ

อ่านตั้งแต่ต้นดีๆนะครับ ผมไม่ได้แนะนำว่าให้ใช้ Delphi7 เป็นเครื่องพัฒนาต่อไปในอนาคตสำหรับ PC แต่อย่างใด กล่าวเพียงว่ายังมีคนใช้อยู่ นิยมอยู่ ผมให้ความเห็นต่อภาษาอย่างอื่นมากกว่า ส่วนจะเห็นตรงหรือแย้ง ท่านก็แสดงความเห็นไปแล้ว ผมคงไม่พูดถึงมันอีก
เพียงแต่มุมมองและความคิดเห็นเราต่างกันมากครับรวมถึงการสื่อสาร ดังนั้นผมคงไม่จำเป็นต้องแลกเปลี่ยนข้อมูลกันต่อไปครับ หากจะคิดว่า ผมพูดเป็นข้ออ้าง ก็สุดแท้แต่ท่านจะคิด และคงไม่ต้องขอโทษใดๆครับ เพราะเป็นความคิดเห็นในมุมของท่าน ซึ่งก็ไม่แปลกคนเรามักเลือกจะฟังเสียงตัวเองก่อนเสมอ
และการที่ท่านเห็นว่าข้อมูลที่ผมนำเสนอมีแต่น้ำๆและของท่านเป็นเนื้อๆ มันคือการแสดงออกทางความคิดความเห็นของท่านอยู่แล้ว ว่าเป็นอย่างไร
เอาเป็นว่าผมพอเข้าใจแล้วครับ ว่าโลกของคอม ในมุมของท่านคือ 0 กับ 1 เท่านั้น

skytec

เมื่อวานไปดูงาน เรื่อง RFID ที่จัดโดย ITAP เจอหลายบริษัท ที่น่าสนใจ ที่สำคัญได้มีโอกาสคุยกับคนพัฒนาระบบติดต่อกับ Hardware  RFID  Reader ไม่น่าเชื่อยังมีคนใช้เหมือนผมเลย DELPHI 5  ก็เป็นเรื่องที่แปลกมากๆ  ;D ;D ;D ;D
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

skytec

ตอนนี้ DELPHI XE5 มันเขียน App Android และ IOS ได้แล้ว ง่ายดีเหมือนกัน ลองดู
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

REDLINETECH

ผมก็ใช้เดลไฟร์งับ ถนัดมากกว่าไม่ต้องจำคำสั่งมากอะไรใช้บ่อยๆทำเปนคอมโพเนนท์ไว้ คราวหน้าลากแปะ จบ ไม่เบื่อมันก็ตรงนี้แหละครับ