delphi 5 โปรแกรมที่วิศวะ ควรรู้

Started by skytec, April 07, 2013, 06:53:58 PM

Previous topic - Next topic

skytec

ผมเป็นวิศกรคนหนึ่งที่ออกแบบระบบควบคุม อาทิเช่น scada , plc อื่นๆ สิ่งที่เรามักเจอปัญหาคือการนำเสนอหรือหาข้อสรุปทางด้าน user interfce และเราจะอธิบายมันได้อยากมาก เพราะบางทีมันอยู่ในหัวเรา แต่เราจะสื่อออกมาให้้คนที่เกี่ยวข้อง ว่าตรงกันไหม ผมเคยใช้หลายโปรแกรม แต่มันก็ยังไม่ใช่คำตอบ จนผมมาใช้งาน delphi 5 เมื่อสัก 6-7 ปีที่ผ่านมา ผมพบว่า delphi มีข้อที่ผมชอบมากคือ มันสามารถที่จะพัฒนา user interfce แบบ ทันทีทันใดได้ ผมหมายถึง ผมจะประชุมกับผู้ที่เกี่ยวข้อง ทั้งหมดแล้วร่าง user interface ขึ้นมาเลย ว่าจะมีโครงสร้างอย่างไร โดยที่ผมแทบไม่ได้เขียน code เลย ผมจะทำแบบนี้จนเป็นที่เห็นพร้องต้องกันแล้วผมจึงเริ่มเขียนโค้ด แต่อย่าลืมทำสำเนาให้ทุกคนลงนามเพื่อเเป็นการยืนยังว่าทั้งหมดนี้คือสิ่งที่ต้องการ ดังนั้น การพัฒนาส่วนที่เหลือจึงไม่ยาก และไม่ต้องมานั่งปวดหัว ผมจึงอยากให้วิศวรุ่นน้องๆ ลองดูว่า delphi 5 เป็นอย่างไร ผมมีบทสรุปแบบนี้
  • พัฒนาง่ายเพราะมีผู้ที่เชี่ยวชาญ คอยเขียน component ให้แล้วหาได้ง่ายๆใน net
  • โปรแกรมเป็นแบบ IDE หรือแบบเขียนโค้ดได้โดยไม่ต้องรู้โค้ด หมายความว่า หากเราอยากได้คำสั่งอะไร ให้กด space bar 1 ครั้ง มันจะแสดงคำสั่งออกมาให้เห็น ไม่ต้องจำ
  • โปรมแกรมเป็นแบบ OOP  นั้นหมายความว่าเราสามารถสืบทอด class มันได้ตลอดเวลาทำให้มันเก่งขึ้นเรื่อยๆ
  • โปรแกรม DELPHI เป็นโปรแกรมที่ใช้เขียนตัวเอง หมายความว่า VERSION ที่ต่ำกว่า จะเขียนเพิ่มและกลายเป็น VERSION ที่สูงกว่า
  • เมื่อเรา compile แล้วมันจะเป็น exe file เดียวดูแล้วใหญ่แต่ run ไวมาก เมื่อเทียบกับ VB เร็ว พอๆกับ C เลย
  • ปัจจุบันน่าจะแจกฟรีแล้ว ที่สำคัญ run ได้ตั้งแต่ windows 98 ยัง windows 8  น่าทึงมากครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

samira

Delphi 5 ที่ว่านี้ื คือ Pascal compiler/IDE  ที่สร้างโดยบริษัทเก่าแก่ที่ชื่อ  Borland หรือเปล่าครับ ????????

อ้อ ขอถามหน่อย ประโยคนี้ แปลว่าอะไร
"ว่าจะมะโครงสร้างอย่างไร"

ผมคนบ้านนอกไม่ค่อยทันโลกเขา ไอ้คำว่า "มะ" แปลว่าอะไรครับ หรือว่า พิมพ์ผิดไป เดาใจไม่ออก ???
ที่จริงมีคำจะถามอีก แต่ คิดว่า เดาเอาเองดีกว่า ไอ้คำนี้ มันเดาไม่ออกจริงๆเลยต้องถาม

ก็เพิ่งมาเรียนรู้ในเวปนี้แหละว่า คำว่า "โม" แปลว่าอะไร
อีกหน่อยอาเซียนเข้ามา เจอคำว่า "โม"เข้า คงงงไปเลย  ;D

ขอบคุณ
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

zilog

Delphi เป็น Software ที่มีความสามารถมากครับ โดยใช้ภาษา Pascal ซึ่งเป็นภาษาหนึ่งเลยก็ว่าได้ที่มีประสิธิภาพในการทำงานค่อนข้างดี
เป็นภาษาที่เข้าใจง่ายใช้งานง่าย เป็นภาษาสูงแบบเดียวกับพวก ภาษา Basic แต่ทำงานได้รวดเร็วและไวกว่ามาก
ซึ่งเดิมเป็นของ Borland ผู้ซึ่งเป็นตำนานของ Turbo pascal (บน DOS ) http://en.wikipedia.org/wiki/Turbo_Pascal
และได้พัฒนาจนเป็น Delphi (บน Windows) http://en.wikipedia.org/wiki/Embarcadero_Delphi ในปัจจุบัน
เพียงแต่ไม่ได้เป็น Borland อีกต่อไปแล้ว แต่เป็น Embarcadero Delphi แทน

แต่โลกเรามันเปลี่ยนไปนะครับ ทุกวันนี้ Internet มันมีบทบาทมากขึ้นเป็นอย่างมาก และมันจะมีภาษาใหม่ๆ มารองรับ กับการใช้งานบน Internet อยู่เรื่อยๆครับ
ซึ่งภาษแบบ Pascal คงจะสู้กับเรื่องนี้อย่างลำบาก และน่าจะมีกลุ่มที่ใช้น้อยลง
ที่ยังคงใช้ Delphi ก็น่าจะเป็นการใช้งานเฉพาะๆกลุ่มมากกว่า ยิ่งในเมืองไทยคงจะน้อยลงทุกทีครับ
อีกอย่าง อย่าเข้าใจผิดคิดว่า Delphi แม้จะเป็นรุ่นเก่าๆก็ตาม มันก็ไม่ฟรีนะครับ มันมี license ติดอยู่
ที่จะมี free ก็คงเป็นเฉพาะรุ่น Turbo Explorer (ซึ่งปัจจุบันก็ไม่มีให้ Download แล้วใน web ของ Embarcadero)
หรือหากจะให้สบายใจ ก็ใช้พวก Free pascal อย่าง lazarus จะดีกว่า เพียงแต่ใช้ Component ของ Delphi ไม่ได้ ก็ลำบากหน่อย

zilog

ในปัจจุบัน Microsoft ก็มี Visual Studio และได้ตัวผู้พัฒนา Delphi มาพัฒนา Visual Studio ในผลิตภัณฑ์ของตน
ดังนั้น อะไรที่ Delphi เคยมี และดีกว่า ก็จะมีอยู่ใน ผลิตภัณ์เหล่านี้ นะครับ เพียงแต่จะถูกบังคับให้ต้องมี dot net ในการทำงานด้วย
(อาจจะยกเว้นกับ VC++) แต่ถ้าเป็น VC# หรือ VB.net แล้วละก็อาจมีข้อจำกัดบ้่าง แต่คงไม่ใช่ประเด็นในอนาคตเลยครับ
และ VS นีเองก็มีรุ่น Express ให้ Download มาใช้งานได้ฟรี นำไปพัฒนาได้ แจกจ่ายได้ ขายได้
แต่ถ้าเป็น Delphi ต้องระวังด้วยครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายนัก (หากพัฒนาเป็น Application ออกมาขาย ยิ่งต้องระวังให้มาก)

ทำให้ VS ของ MS ประสบความสำเร็จในการสร้างฐานให้มีผู้พัฒนากับเครื่องมือนี้มากขึ้น
(แต่ก็อาจจะต้องไปลุ้นกับเครื่องมืออื่นๆที่มีทั้งฟรีและดีเช่นเดียวกัน)

อย่างไรก็ดี หากใช้กับ Windows ในแบบ Native code เครื่องมือที่ชื่อ Delphi ก็ยังเป็นเครื่องมือที่ดีและเหมาะสมด้วยประการทั้งปวงครับ
(หากไม่นับเรื่องราคา)

skytec

ครับเห็นด้วยตามนั้นครับ แต่มีข้อสังเกตุว่า DELPHI  มี component ที่สามารถใช้กับระบบ NETWORK / Internet เป็นจำนวนมาก จึงยังเป็นภาษาที่ไม่ตาย ผมใช้มันเพราะเหตุนี้ ทำไมผมไม่ใช้ DOT NET เหตุผลคือ มันทำให้วุ่นวายอย่างมากโดยเฉพาะเมื่อ OS เปลี่ยนไป สำหรับ DELPHI และ ผมนำมันไปใช้ใน OS windows ได้เลย ไม่มีปัญหา อะไร ครับ อย่างกรณี ผมใช้เขียนเป็น SERVER เพื่อทำ WEB SERVER ผมสามารถใช้ component  Autozed Intraweb   และ ทำได้ดีมาก เพราะ รวมเอา WEB SERVER , DATABASE และ อื่นๆ ไว้ในโปรแกรมเดียว ผลคือเราสามารถรักษาความเป็น แบบลิขสิทธิ์  ได้อย่างสมบูรณ์ ครับ แต่สิ่งที่สำคัญผมใช้มัน ในการพัฒนา โปรแกรมเพื่อติดต่อ Micro Controller  ซึ่งมันง่ายอย่างเหลือเชื่อ วาง Component   config  คุณสมบัติต่างๆ เพียง2-3 นาที่ เราจะได้โปรแกรมที่ติดต่อและอ่านค่าต่างๆ จาก ไมโครคอนโทรเลอร์ได้แล้ว ผมเคยลองจับเวลา ดู ผมพัฒนา โปรแกรมวัดประสิทธิ์ภาพของ แบตเตอรี Li-Po ตอนที่สัก  5-6 ปีที่แล้ว เพราะเราสั่งมา 20,000 ก้อน เราไม่รู้ว่าประสิทธิภาพจะเป็นอย่างไร ผมให้ผู้ร่วมงานที่เชี่ยวชาญเขียน VB และ  C++ ใช้เวลาในการพัฒนา ร่วม 2 สัปดาห์  ผมใช้ DELPHI 5 ผมใช้เวลา  30-40 นาที เสร็จ และสวยงาม พร้อมใช้งาน   ไม่ใช่ว่าผมเชี่ยวชาญระดับเทพ แต่เพราะเครื่องมือที่มีอยู่ ทำให้ผมทำงานได้อย่างรวดเร็ว หากผมมีเวลาว่างผมจะลองทำ CLIP ลง Youtube ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

dynamic

Quoteหากผมมีเวลาว่างผมจะลองทำ CLIP ลง Youtube ครับ

ขอแบบตั้งแต่ ติดตั้ง ไปจนถึงสร้าง app เลยนะครับ  ;D

skytec

Quote from: samira on April 07, 2013, 09:06:25 PM
Delphi 5 ที่ว่านี้ื คือ Pascal compiler/IDE  ที่สร้างโดยบริษัทเก่าแก่ที่ชื่อ  Borland หรือเปล่าครับ ????????

อ้อ ขอถามหน่อย ประโยคนี้ แปลว่าอะไร
"ว่าจะมะโครงสร้างอย่างไร"

ผมคนบ้านนอกไม่ค่อยทันโลกเขา ไอ้คำว่า "มะ" แปลว่าอะไรครับ หรือว่า พิมพ์ผิดไป เดาใจไม่ออก ???
ที่จริงมีคำจะถามอีก แต่ คิดว่า เดาเอาเองดีกว่า ไอ้คำนี้ มันเดาไม่ออกจริงๆเลยต้องถาม

ก็เพิ่งมาเรียนรู้ในเวปนี้แหละว่า คำว่า "โม" แปลว่าอะไร
อีกหน่อยอาเซียนเข้ามา เจอคำว่า "โม"เข้า คงงงไปเลย  ;D

ขอบคุณ

จริงของท่านผมอ่านเองก็งง โทษที่ใช้ IPAD จิ้ม ตาไม่ดี Key กระโดด ได้ทำการแก้ไขแล้วครับ ส่งสัยต้องยอมใส่ แว่นแล้ว ครับ ฝืนสังขารไม่ไหวแล้ว 5555

skytec

Quote from: zilog on April 07, 2013, 09:21:11 PM
Delphi เป็น Software ที่มีความสามารถมากครับ โดยใช้ภาษา Pascal ซึ่งเป็นภาษาหนึ่งเลยก็ว่าได้ที่มีประสิธิภาพในการทำงานค่อนข้างดี
เป็นภาษาที่เข้าใจง่ายใช้งานง่าย เป็นภาษาสูงแบบเดียวกับพวก ภาษา Basic แต่ทำงานได้รวดเร็วและไวกว่ามาก
ซึ่งเดิมเป็นของ Borland ผู้ซึ่งเป็นตำนานของ Turbo pascal (บน DOS ) http://en.wikipedia.org/wiki/Turbo_Pascal
และได้พัฒนาจนเป็น Delphi (บน Windows) http://en.wikipedia.org/wiki/Embarcadero_Delphi ในปัจจุบัน
เพียงแต่ไม่ได้เป็น Borland อีกต่อไปแล้ว แต่เป็น Embarcadero Delphi แทน

แต่โลกเรามันเปลี่ยนไปนะครับ ทุกวันนี้ Internet มันมีบทบาทมากขึ้นเป็นอย่างมาก และมันจะมีภาษาใหม่ๆ มารองรับ กับการใช้งานบน Internet อยู่เรื่อยๆครับ
ซึ่งภาษแบบ Pascal คงจะสู้กับเรื่องนี้อย่างลำบาก และน่าจะมีกลุ่มที่ใช้น้อยลง
ที่ยังคงใช้ Delphi ก็น่าจะเป็นการใช้งานเฉพาะๆกลุ่มมากกว่า ยิ่งในเมืองไทยคงจะน้อยลงทุกทีครับ
อีกอย่าง อย่าเข้าใจผิดคิดว่า Delphi แม้จะเป็นรุ่นเก่าๆก็ตาม มันก็ไม่ฟรีนะครับ มันมี license ติดอยู่
ที่จะมี free ก็คงเป็นเฉพาะรุ่น Turbo Explorer (ซึ่งปัจจุบันก็ไม่มีให้ Download แล้วใน web ของ Embarcadero)
หรือหากจะให้สบายใจ ก็ใช้พวก Free pascal อย่าง lazarus จะดีกว่า เพียงแต่ใช้ Component ของ Delphi ไม่ได้ ก็ลำบากหน่อย

LAZARUS เป็น DELPHI CLONE เรียกว่า  99% เลย ที่เขียนด้วย DELPHI เราย้ายไปที่ LAZARUS ได้เลย หาก CODE เขียนจาก DELPHI มาตรฐานครับ แต่หากเป็น component เราต้องมี SOURCECDOE ครับ ยำต่อได้
เมื่อก่อนมีสถาบันแห่งหนึ่งสอน แถวๆ พระราม3 ท่านอาจารย์ จิรายุ ท่านเก่งมากเคยคุยกันครั้งหนึ่ง ปัจจุบันหายไป และ อาจารย์นิรุท ท่านก็เชียนสุดๆ ครับ แต่อย่างไรก็ตาม หากเราจะใช้โปรแกรมสักอย่างเพื่อติดต่อ HARDWARE ลองดู DELPHI ครับ อาจเป็นคำตอบครับ